Trường hợp người bị bắt buộc chữa bệnh bỏ trốn thì phải giải quyết như thế nào?

Trường hợp người bị bắt buộc chữa bệnh bỏ trốn thì phải giải quyết như thế nào? Trường hợp người bị bắt buộc chữa bệnh chết thì xử lý như thế nào?

Trường hợp người bị bắt buộc chữa bệnh bỏ trốn thì phải giải quyết như thế nào?

Tại Điều 10 Nghị định 64/2011/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 10. Giải quyết trường hợp người bị bắt buộc chữa bệnh trốn
Khi có người bị bắt buộc chữa bệnh trốn, cơ sở bắt buộc chữa bệnh tâm thần phải lập biên bản và thông báo ngay cho cơ quan đã ra quyết định áp dụng biện pháp bắt buộc chữa bệnh, cơ quan đã đề nghị áp dụng biện pháp bắt buộc chữa bệnh và gia đình của người bị bắt buộc chữa bệnh biết để phối hợp truy tìm; đồng thời, phải chủ trì tổ chức ngay các biện pháp để truy tìm như đối với người bị bệnh tâm thần khác và báo cho cơ quan Công an cấp tỉnh nơi có cơ sở bắt buộc chữa bệnh tâm thần biết để cùng phối hợp truy tìm.

Như vậy, trường hợp người bị bắt buộc chữa bệnh trốn thì giải quyết như sau:

Bước 1: Cơ sở bắt buộc chữa bệnh tâm thần phải lập biên bản và thông báo ngay cho các cơ quan sau:

- Cơ quan đã ra quyết định áp dụng biện pháp bắt buộc chữa bệnh

- Cơ quan đã đề nghị áp dụng biện pháp bắt buộc chữa bệnh

- Gia đình của người bị bắt buộc chữa bệnh biết để phối hợp truy tìm;

Bước 2: Cơ sở bắt buộc chữa bệnh tâm thần phải chủ trì tổ chức ngay các biện pháp để truy tìm như đối với người bị bệnh tâm thần khác và báo cho cơ quan Công an cấp tỉnh nơi có cơ sở bắt buộc chữa bệnh tâm thần biết để cùng phối hợp truy tìm.

Giải quyết như thế nào trong trường hợp người bị bắt buộc chữa bệnh trốn?

Trường hợp người bị bắt buộc chữa bệnh bỏ trốn thì phải giải quyết như thế nào? (Hình từ Internet)

Trường hợp người bị bắt buộc chữa bệnh chết thì xử lý như thế nào?

Theo quy định tại Điều 11 Nghị định 64/2011/NĐ-CP thì trường hợp người phạm tội bị bắt buộc chữa bệnh chết được xử lý như sau:

- Thủ trưởng cơ sở bắt buộc chữa bệnh tâm thần phải thực hiện các công việc sau:

+ Báo ngay cho cơ quan điều tra, Viện Kiểm sát tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi cơ sở bắt buộc chữa bệnh tâm thần đóng đến thực hiện các biện pháp theo quy định của pháp luật để xác định nguyên nhân chết;

+ Thông báo cho thân nhân người chết, thông báo cho cơ quan đã đề nghị áp dụng biện pháp bắt buộc chữa bệnh và Viện Kiểm sát, Tòa án đã ra quyết định áp dụng biện pháp bắt buộc chữa bệnh;

+ Làm thủ tục khai tử với chính quyền cơ sở;

Trường hợp người bị bắt buộc chữa bệnh chết là người nước ngoài, cơ sở bắt buộc chữa bệnh tâm thần phải thông báo cho Cơ quan quản lý thi hành án hình sự Bộ Công an hoặc Cơ quan quản lý thi hành án hình sự Bộ Quốc phòng, Bộ Ngoại giao để thông báo cho cơ quan đại diện của nước mà người đó mang quốc tịch.

- Tổ chức việc mai táng:

Sau khi được cơ quan điều tra, Viện Kiểm sát tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi cơ sở bắt buộc chữa bệnh tâm thần đóng đồng ý, cơ sở bắt buộc chữa bệnh tâm thần tổ chức việc mai táng theo quy định chung. Sau khi tổ chức việc mai táng, cơ sở bắt buộc chữa bệnh tâm thần phải gửi thông báo cho Viện Kiểm sát hoặc Tòa án đã ra quyết định bắt buộc chữa bệnh.

Trường hợp thân nhân của người bị bắt buộc chữa bệnh đề nghị cho nhận tử thi về mai táng và cam kết tự chịu chi phí, chấp hành các quy định của pháp luật về an ninh, trật tự, vệ sinh môi trường thì cơ sở bắt buộc chữa bệnh tâm thần lập biên bản bàn giao tử thi cho họ.

Cơ sở bắt buộc chữa bệnh tâm thần là các tổ chức nào?

Tại Điều 14 Nghị định 64/2011/NĐ-CP quy định về tổ chức cơ sở bắt buộc chữa bệnh tâm thần thi hành biện pháp bắt buộc chữa bệnh là các tổ chức sau:

Điều 14. Tổ chức cơ sở bắt buộc chữa bệnh tâm thần thi hành biện pháp bắt buộc chữa bệnh
1. Viện Giám định pháp y tâm thần Trung ương và Bệnh viện tâm thần Trung ương 1 (Thường tín, Hà Nội) có trách nhiệm tiếp nhận, quản lý, điều trị những người bị bắt buộc chữa bệnh ở các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương thuộc khu vực phía Bắc; Bệnh viện tâm thần Đà Nẵng (thành phố Đà Nẵng) có trách nhiệm tiếp nhận, quản lý, điều trị người bị bắt buộc chữa bệnh ở các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thuộc khu vực miền Trung, Tây Nguyên; Phân viện Giám định pháp y tâm thần phía Nam và Bệnh viện tâm thần Trung ương 2 (Biên Hòa, Đồng Nai) có trách nhiệm tiếp nhận, quản lý, điều trị những người bị bắt buộc chữa bệnh ở các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thuộc khu vực phía Nam.
2. Số lượng giường bệnh tại các cơ sở bắt buộc chữa bệnh tâm thần quy định tại Khoản 1 Điều này do Bộ Y tế quy định.

Như vậy, cơ sở bắt buộc chữa bệnh tâm thần là các tổ chức sau:

- Viện Giám định pháp y tâm thần Trung ương và Bệnh viện tâm thần Trung ương 1 (Thường tín, Hà Nội);

- Bệnh viện tâm thần Đà Nẵng (thành phố Đà Nẵng);

- Phân viện Giám định pháp y tâm thần phía Nam;

- Bệnh viện tâm thần Trung ương 2 (Biên Hòa, Đồng Nai).

Khám chữa bệnh
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Khám chữa bệnh
Hỏi đáp Pháp luật
Giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh bao gồm các yếu tố nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn tra cứu cơ sở khám chữa bệnh cấp giấy nghỉ việc hưởng BHXH?
Hỏi đáp Pháp luật
Bệnh dài ngày là gì? Nghỉ ốm đau dài ngày người lao động được hưởng những quyền lợi gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Khung giá dịch vụ kỹ thuật và xét nghiệm theo yêu cầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh của nhà nước hiện nay như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Chi phí khám chữa bệnh cho nhân viên có tính thuế TNCN không?
Hỏi đáp Pháp luật
Đã có các phòng khám chuyên khoa trong đa khoa thì có cần bố trí thêm phòng để thực hiện kỹ thuật, thủ thuật không?
Hỏi đáp Pháp luật
Cách phòng bệnh sởi theo hướng dẫn của Bộ Y tế? Biến chứng của bệnh sởi là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Bệnh do não mô cầu là gì? Các biện pháp phòng Bệnh do não mô cầu gồm những biện pháp nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Danh sách cơ sở khám chữa bệnh ban đầu quý 2 tại TP Hồ Chí Minh năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Cơ sở khám chữa bệnh không tổ chức khám ngoài giờ hành chính thì được hưởng đẩy đủ quyền lợi BHYT khi nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Khám chữa bệnh
Nguyễn Thị Ngọc Trâm
129 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Khám chữa bệnh
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào