Thí sinh nào được miễn thi Ngoại ngữ trong xét công nhận tốt nghiệp THPT?

Thí sinh nào được miễn thi Ngoại ngữ trong xét công nhận tốt nghiệp THPT?

Thí sinh nào được miễn thi Ngoại ngữ trong xét công nhận tốt nghiệp THPT?

Theo quy định tại Điều 35 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông được ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT được sửa đổi bởi khoản 15 Điều 1 Thông tư 02/2024/TT-BGDĐT thì đối tượng miễn thi Ngoại ngữ trong xét công nhận tốt nghiệp THPT là các thí sinh:

- Là thành viên đội tuyển quốc gia dự thi Olympic quốc tế môn Ngoại ngữ theo Quyết định của Bộ trưởng Bộ GDĐT;

- Có một trong các chứng chỉ ngoại ngữ được quy định tại phụ lục của Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông được ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT hoặc các chứng chỉ ngoại ngữ được Bộ GDĐT công nhận tương đương với Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam (đạt từ bậc 3 trở lên).

Lưu ý: Chứng chỉ ngoại ngữ phải có giá trị sử dụng đến ngày làm thủ tục dự thi.

Thí sinh nào được miễn thi Ngoại ngữ trong xét công nhận tốt nghiệp THPT?

Thí sinh nào được miễn thi Ngoại ngữ trong xét công nhận tốt nghiệp THPT? (Hình từ Internet)

Trường hợp nào thí sinh được miễn tất cả bài thi tốt nghiệp THPT năm 2024?

Theo quy định tại Điều 36 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông được ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT thì các trường hợp thí sinh được miễn thi tất cả các bài thi của kỳ thi tốt nghiệp THPT bao gồm như sau:

- Người được triệu tập tham gia kỳ thi chọn đội tuyển quốc gia dự thi Olympic quốc tế hoặc Olympic khu vực các môn văn hóa được miễn thi tất cả các bài thi của kỳ thi tốt nghiệp THPT nếu đáp ứng các điều kiện sau:

+ Được triệu tập vào học kỳ 2 lớp 12;

+ Xếp loại cả năm lớp 12 đạt hạnh kiểm loại tốt và học lực từ loại khá trở lên;

+ Có tên trong danh sách miễn thi của Bộ GDĐT.

- Người trong đội tuyển tham gia các cuộc thi Olympic quốc tế hoặc Olympic khu vực về khoa học kỹ thuật, văn hóa - văn nghệ được miễn thi tất cả các bài thi của kỳ thi tốt nghiệp THPT nếu đáp ứng các điều kiện sau:

+ Được triệu tập vào học kỳ 2 lớp 12;

+ Xếp loại cả năm lớp 12 đạt hạnh kiểm và học lực từ loại trung bình trở lên;

+ Có tên trong công văn đề nghị miễn thi và xác nhận tham dự tập huấn và dự thi đúng quy định của cơ quan tuyển chọn gửi đến sở GDĐT trước ngày thi tốt nghiệp THPT.

- Người khuyết tật đặc biệt nặng và người khuyết tật nặng theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 3 Nghị định 28/2012/NĐ-CP; người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên; con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học, bản thân bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên, phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

+ Đối với người khuyết tật học theo chương trình giáo dục chung:

++ Học hết chương trình THPT;

++ Đủ điều kiện dự thi theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông được ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT;

++ Có giấy xác nhận khuyết tật do cơ quan có thẩm quyền cấp;

+ Đối với người khuyết tật không đáp ứng được chương trình giáo dục chung:

++ Được Hiệu trưởng trường phổ thông nơi đăng ký học tập xác nhận kết quả thực hiện Kế hoạch giáo dục cá nhân từng năm ở cấp THPT;

++ Có giấy xác nhận khuyết tật do cơ quan có thẩm quyền cấp;

+ Đối với người hoạt động kháng chiến, con đẻ của người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học:

++ Học hết chương trình THPT;

++ Đủ điều kiện dự thi theo quy định tại khoản 2 Điều 12 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông được ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT;

++ Có giấy xác nhận bị nhiễm chất độc hóa học và bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên do cơ quan có thẩm quyền cấp.

Công nhận tốt nghiệp THPT đối với thí sinh được miễn thi tất cả các bài thi trong xét tốt nghiệp THPT như thế nào?

Theo quy định tại Điều 42 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông được ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT quy định về công nhận tốt nghiệp THPT như sau:

Điều 42. Công nhận tốt nghiệp THPT
1. Những thí sinh đủ điều kiện dự thi, không bị kỷ luật hủy kết quả thi, tất cả các bài thi và các môn thi thành phần của bài thi tổ hợp ĐKDT để xét công nhận tốt nghiệp đều đạt trên 1,0 điểm theo thang điểm 10 và có ĐXTN từ 5,0 (năm) điểm trở lên được công nhận tốt nghiệp THPT.
2. Những thí sinh đủ điều kiện dự thi, được miễn thi tất cả các bài thi trong xét tốt nghiệp THPT theo quy định tại Điều 36 Quy chế này được công nhận tốt nghiệp THPT.

Như vậy, thí sinh được miễn thi tất cả các bài thi trong xét tốt nghiệp THPT theo quy định đủ điều kiện dự thi tốt nghiệp trung học phổ thông thì được công nhận tốt nghiệp THPT.

Trân trọng!

Thi tốt nghiệp THPT
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Thi tốt nghiệp THPT
Hỏi đáp Pháp luật
Thí sinh có được đổi nguyện vọng sau khi biết điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thi tốt nghiệp THPT 2024: Khi nào thí sinh được rời khỏi phòng thi?
Hỏi đáp Pháp luật
Chi tiết Danh sách 196 địa điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 tại Hà Nội mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Thí sinh có được sử dụng bút chì khi thi tốt nghiệp THPT hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Cách tra cứu điểm thi tốt nghiệp THPT cập nhật 2024 qua Zalo đơn giản, nhanh nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Cách tra cứu giấy báo dự thi THPT năm 2024 trên thisinh.thitotnghiepthpt.edu.vn nhanh nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn thí sinh tra cứu số báo danh thi THPT quốc gia 2024 trên Website?
Hỏi đáp Pháp luật
Thí sinh đánh dấu bài thi bị trừ mấy điểm trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Còn bao nhiêu ngày nữa 2k6 thi đại học?
Hỏi đáp Pháp luật
Danh sách các trường đại học sử dụng chứng chỉ Tiếng Anh tuyển sinh đại học năm 2024?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thi tốt nghiệp THPT
Nguyễn Thị Ngọc Trâm
155 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thi tốt nghiệp THPT
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào