Lộ trình giới hạn cấp tín dụng của ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài theo Luật Các tổ chức tín dụng 2024 như thế nào?

Cho tôi hỏi: Lộ trình giới hạn cấp tín dụng của ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài theo Luật Các tổ chức tín dụng 2024 như thế nào? Câu hỏi của anh Quốc - Hà Nội.

Lộ trình giới hạn cấp tín dụng của ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài theo Luật Các tổ chức tín dụng 2024 như thế nào?

Căn cứ tại khoản 1 Điều 134 Luật Các tổ chức tín dụng 2024 có quy định về lộ trình cấp tín dụng của ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài như sau:

Điều 136. Giới hạn cấp tín dụng
1. Tổng mức dư nợ cấp tín dụng đối với một khách hàng, một khách hàng và người có liên quan của khách hàng đó của ngân hàng thương mại, ngân hàng hợp tác xã, chi nhánh ngân hàng nước ngoài, quỹ tín dụng nhân dân, tổ chức tài chính vi mô không được vượt quá tỷ lệ sau đây:
a) Từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2026: 14% vốn tự có đối với một khách hàng; 23% vốn tự có đối với một khách hàng và người có liên quan của khách hàng đó;
b) Từ ngày 01 tháng 01 năm 2026 đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2027: 13% vốn tự có đối với một khách hàng; 21% vốn tự có đối với một khách hàng và người có liên quan của khách hàng đó;
c) Từ ngày 01 tháng 01 năm 2027 đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2028: 12% vốn tự có đối với một khách hàng; 19% vốn tự có đối với một khách hàng và người có liên quan của khách hàng đó;
d) Từ ngày 01 tháng 01 năm 2028 đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2029: 11% vốn tự có đối với một khách hàng; 17% vốn tự có đối với một khách hàng và người có liên quan của khách hàng đó;
đ) Từ ngày 01 tháng 01 năm 2029: 10% vốn tự có đối với một khách hàng; 15% vốn tự có đối với một khách hàng và người có liên quan của khách hàng đó.
...

Như vậy, tổng mức dư nợ cấp tín dụng đối với một khách hàng, một khách hàng và người có liên quan của khách hàng đó của ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được quy định theo lộ trình sau đây:

- Từ ngày Luật Các tổ chức tín dụng 2024 có hiệu lực thi hành đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2026: 14% vốn tự có đối với một khách hàng; 23% vốn tự có đối với một khách hàng và người có liên quan của khách hàng đó;

- Từ ngày 01 tháng 01 năm 2026 đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2027: 13% vốn tự có đối với một khách hàng; 21% vốn tự có đối với một khách hàng và người có liên quan của khách hàng đó;

- Từ ngày 01 tháng 01 năm 2027 đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2028: 12% vốn tự có đối với một khách hàng; 19% vốn tự có đối với một khách hàng và người có liên quan của khách hàng đó;

- Từ ngày 01 tháng 01 năm 2028 đến trước ngày 01 tháng 01 năm 2029: 11% vốn tự có đối với một khách hàng; 17% vốn tự có đối với một khách hàng và người có liên quan của khách hàng đó;

- Từ ngày 01 tháng 01 năm 2029: 10% vốn tự có đối với một khách hàng; 15% vốn tự có đối với một khách hàng và người có liên quan của khách hàng đó.

Lộ trình giới hạn cấp tín dụng của ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài theo Luật Các tổ chức tín dụng 2024 như thế nào?

Lộ trình giới hạn cấp tín dụng của ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài theo Luật Các tổ chức tín dụng 2024 như thế nào? (Hình từ Internet)

Tổng mức dư nợ cấp tín dụng đối với một khách hàng của Công ty tài chính là bao nhiêu?

Căn cứ tại khoản 2 Điều 136 Luật Các tổ chức tín dụng 2024 có quy định về tổng mức dư nợ cấp tín dụng đối với một khách hàng của tổ chức tín dụng phi ngân hàng như sau:

Điều 136. Giới hạn cấp tín dụng
...
2. Tổng mức dư nợ cấp tín dụng đối với một khách hàng không được vượt quá 15% vốn tự có của tổ chức tín dụng phi ngân hàng; tổng mức dư nợ cấp tín dụng đối với một khách hàng và người có liên quan của khách hàng đó không được vượt quá 25% vốn tự có của tổ chức tín dụng phi ngân hàng.
...

Như vậy, tổng mức dư nợ cấp tín dụng đối với một khách hàng của Công ty tài chính là không được vượt quá 15% vốn tự có của công ty tài chính.

Có được cấp tín dụng vượt quá giới hạn cấp tín dụng theo quy định của Luật Các tổ chức tín dụng 2024 không?

Căn cứ tại khoản 7 Điều 136 Luật Các tổ chức tín dụng 2024 có quy định như sau:

Điều 136. Giới hạn cấp tín dụng
...
6. Trường hợp nhu cầu vốn của một khách hàng và người có liên quan của khách hàng đó vượt quá giới hạn cấp tín dụng quy định tại khoản 1 hoặc khoản 2 Điều này thì tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được cấp tín dụng hợp vốn theo quy định của Thống đốc Ngân hàng Nhà nước.
7. Trường hợp đặc biệt để thực hiện nhiệm vụ kinh tế - xã hội mà khả năng hợp vốn của các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài chưa đáp ứng được nhu cầu của một khách hàng thì Thủ tướng Chính phủ quyết định mức cấp tín dụng tối đa trong trường hợp tổng mức dư nợ cấp tín dụng vượt quá giới hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 2 Điều này đối với từng trường hợp cụ thể.
...

Như vậy, tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài được quyền cấp tín dụng vượt quá giới hạn cấp tín dụng tại khoản 1 hoặc khoản 2 Điều 136 Luật Các tổ chức tín dụng 2024 trong trường hợp đặc biệt để thực hiện nhiệm vụ kinh tế - xã hội mà khả năng hợp vốn của các tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài chưa đáp ứng được nhu cầu của một khách hàng.

Thủ tướng Chính phủ quyết định mức cấp tín dụng tối đa trong trường hợp tổng mức dư nợ cấp tín dụng vượt quá giới hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 2 Điều 136 Luật Các tổ chức tín dụng 2024 đối với từng trường hợp cụ thể.

Trân trọng!

Nguyễn Thị Ngọc Trâm

Cấp tín dụng
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Cấp tín dụng
Hỏi đáp Pháp luật
Cấp tín dụng là gì? Những ai sẽ không được cấp tín dụng từ 01/7/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Lộ trình giới hạn cấp tín dụng của ngân hàng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài theo Luật Các tổ chức tín dụng 2024 như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Áp dụng mức lãi suất cấp tín dụng không đúng quy định thì bị xử phạt như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Quy định nội bộ quản lý rủi ro về môi trường trong hoạt động cấp tín dụng của tổ chức tín dụng gồm những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Thế nào là cấp tín dụng? Các hình thức cấp tín dụng hiện nay?
Hỏi đáp Pháp luật
Tổng mức dư nợ cấp tín dụng đầu tư của Ngân hàng Phát triển Việt Nam cho khách hàng không được vượt quá bao nhiêu %?
Hỏi đáp Pháp luật
Credit là gì? Khách hàng được cấp tín dụng phải đáp ứng điều kiện gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Ngân hàng không được cấp tín dụng đối với tổ chức, cá nhân nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Cách tính lãi trong hoạt động nhận tiền gửi, cấp tín dụng giữa tổ chức tín dụng với khách hàng?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cấp tín dụng
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Cấp tín dụng
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào