Cho vay tiền mà không có giấy nợ thì có đòi lại được không?

Cho tôi hỏi: Cho vay tiền mà không có giấy nợ thì có đòi lại được không? Nghĩa vụ trả nợ của bên vay được quy định như thế nào? Nhờ anh chị giải đáp.

Cho vay tiền mà không có giấy nợ thì có đòi lại được không?

Căn cứ quy định Điều 463 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về hợp đồng vay tài sản như sau:

Điều 463. Hợp đồng vay tài sản
Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.

Về nguyên tắc thì giấy nợ được xem như một loại hợp đồng cho vay tiền, vay tài sản.

Theo đó thì hợp đồng cho vay tiền, vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay. Tại quy định về hợp đồng vay tài sản cũng không bắt buộc hợp đồng vay phải được lập thành văn bản

Vì vậy dù vay tài sản không có giấy nợ nhưng khi đến hạn trả, bên vay vẫn có nghĩa vụ phải hoàn trả cho bên cho vay tiền, vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.

Từ đó có thể khẳng định dù không có giấy nợ thì người cho vay vẫn có thể đòi lại được tiền cho vay nếu như chứng minh được có sự thỏa thuận vay giữa hai bên và đã thực hiện chuyển giao tài sản.

Cho vay tiền mà không có giấy nợ thì có đòi lại được không?

Cho vay tiền mà không có giấy nợ thì có đòi lại được không? (Hình từ Internet)

Nghĩa vụ trả nợ của bên vay được quy định như thế nào?

Căn cứ quy định Điều 466 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về nghĩa vụ trả nợ của bên vay như sau:

- Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

- Trường hợp bên vay không thể trả vật thì có thể trả bằng tiền theo trị giá của vật đã vay tại địa điểm và thời điểm trả nợ, nếu được bên cho vay đồng ý.

- Địa điểm trả nợ là nơi cư trú hoặc nơi đặt trụ sở của bên cho vay, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

- Trường hợp vay không có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả nợ hoặc trả không đầy đủ thì bên cho vay có quyền yêu cầu trả tiền lãi với mức lãi suất theo quy định tại khoản 2 Điều 468 Bộ luật Dân sự 2015 trên số tiền chậm trả tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.

- Trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi như sau:

+ Lãi trên nợ gốc theo lãi suất thỏa thuận trong hợp đồng tương ứng với thời hạn vay mà đến hạn chưa trả; trường hợp chậm trả thì còn phải trả lãi theo mức lãi suất quy định tại khoản 2 Điều 468 Bộ luật Dân sự 2015;

+ Lãi trên nợ gốc quá hạn chưa trả bằng 150% lãi suất vay theo hợp đồng tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Việc thực hiện hợp đồng vay có kỳ hạn được quy định như thế nào?

Căn cứ quy định Điều 470 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về thực hiện hợp đồng vay có kỳ hạn như sau:

Điều 470. Thực hiện hợp đồng vay có kỳ hạn
1. Đối với hợp đồng vay có kỳ hạn và không có lãi thì bên vay có quyền trả lại tài sản bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên cho vay một thời gian hợp lý, còn bên cho vay chỉ được đòi lại tài sản trước kỳ hạn, nếu được bên vay đồng ý.
2. Đối với hợp đồng vay có kỳ hạn và có lãi thì bên vay có quyền trả lại tài sản trước kỳ hạn, nhưng phải trả toàn bộ lãi theo kỳ hạn, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.

Theo đó, việc thực hiện hợp đồng vay có kỳ hạn được quy định như sau:

- Đối với hợp đồng vay có kỳ hạn và không có lãi thì bên vay có quyền trả lại tài sản bất cứ lúc nào, nhưng phải báo trước cho bên cho vay một thời gian hợp lý, còn bên cho vay chỉ được đòi lại tài sản trước kỳ hạn, nếu được bên vay đồng ý.

- Đối với hợp đồng vay có kỳ hạn và có lãi thì bên vay có quyền trả lại tài sản trước kỳ hạn, nhưng phải trả toàn bộ lãi theo kỳ hạn, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.

Trân trọng!

Hợp đồng vay tài sản
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Hợp đồng vay tài sản
Hỏi đáp Pháp luật
Công thức tính tiền lãi trên nợ gốc quá hạn chưa trả đối với hợp đồng vay tài sản không có lãi không phải là hợp đồng tín dụng như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Cho vay tiền mà không có giấy nợ thì có đòi lại được không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy vay tiền (vay nợ) mới nhất hiện nay? Giấy vay tiền có giá trị pháp lý không?
Hỏi đáp Pháp luật
Hiện nay, lãi suất trong hợp đồng vay tài sản được quy định tối đa là bao nhiêu? Ngân hàng có quyền thỏa thuận lãi suất vượt mức tối đa được quy định trong Bộ luật Dân sự?
Hỏi đáp pháp luật
Cách để thanh toán hợp đồng vay tài sản?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hợp đồng vay tài sản
Đinh Khắc Vỹ
119 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Hợp đồng vay tài sản
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào