Thu nhập dưới 15 triệu/tháng vẫn có thể mua nhà ở xã hội?

Có phải vừa có quy định thu nhập dưới 15 triệu/tháng vẫn có thể mua nhà ở xã hội? Đối tượng nào được vay vốn ưu đãi để đầu tư xây dựng nhà ở xã hội?

Thu nhập dưới 15 triệu/tháng vẫn có thể mua nhà ở xã hội?

Bộ Xây dựng đang lấy ý kiến về Dự thảo Nghị định về phát triển và quản lý nhà ở xã hội. Dự thảo này quy định một số điều kiện để người mua nhà dễ tiếp cận hơn với loại hình nhà ở xã hội.

Trong đó có điều kiện về mức thu nhập bình quân hàng tháng.

Theo đó người đứng đơn và vợ hoặc chồng của người đó có mức thu nhập không quá 15 triệu đồng/tháng tính theo Bảng tiền công, tiền lương do cơ quan, đơn vị nơi đối tượng làm việc xác nhận, cũng là một trong số các điều kiện được đưa ra tại dự thảo này.

Điều kiện nêu trên có thể được áp dụng đối với các đối tượng quy định tại khoản 5, 6 7 và 8 Điều 76 Luật Nhà ở 2023 (có hiệu lực từ ngày 01/01/2025) sau đây:

- Người thu nhập thấp tại khu vực đô thị.

- Công nhân, người lao động đang làm việc tại doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã trong và ngoài khu công nghiệp.

- Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan thuộc lực lượng vũ trang nhân dân, công nhân công an, công chức, công nhân và viên chức quốc phòng đang phục vụ tại ngũ; người làm công tác cơ yếu, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu hưởng lương từ ngân sách nhà nước đang công tác.

- Cán bộ, công chức, viên chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức.

Thu nhập dưới 15 triệu/tháng vẫn có thể mua nhà ở xã hội?

Thu nhập dưới 15 triệu/tháng vẫn có thể mua nhà ở xã hội? (Hình từ Internet)

Đối tượng nào được vay vốn ưu đãi để đầu tư xây dựng nhà ở xã hội?

Căn cứ quy định khoản 1 Điều 15 Nghị định 100/2015/NĐ-CP bị thay thế bởi khoản 22 Điều 1 Nghị định 49/2021/NĐ-CP quy định về vay vốn ưu đãi để đầu tư xây dựng nhà ở xã hội

Vay vốn ưu đãi để đầu tư xây dựng nhà ở xã hội
1. Đối tượng được vay vốn:
a) Doanh nghiệp, hợp tác xã là chủ đầu tư dự án đầu tư xây dựng nhà ở xã hội không phải bằng nguồn vốn hoặc hình thức quy định tại Khoản 1 Điều 53 của Luật Nhà ở để cho thuê, cho thuê mua, bán;
b) Doanh nghiệp, hợp tác xã sản xuất công nghiệp, dịch vụ tự đầu tư xây dựng nhà ở để bố trí cho người lao động của chính doanh nghiệp, hợp tác xã đó mà không thu tiền thuê nhà hoặc có thu tiền thuê nhà với giá thuê không vượt quá khung giá cho thuê nhà ở xã hội do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành;
c) Hộ gia đình, cá nhân bỏ vốn đầu tư xây dựng nhà ở xã hội để cho thuê, cho thuê mua, bán.
....

Như vậy, đối tượng được vay vốn ưu đãi để đầu tư xây dựng nhà ở xã hội gồm có:

- Doanh nghiệp, hợp tác xã là chủ đầu tư dự án đầu tư xây dựng nhà ở xã hội không phải bằng nguồn vốn hoặc hình thức quy định tại khoản 1 Điều 53 của Luật Nhà ở 2014 để cho thuê, cho thuê mua, bán;

- Doanh nghiệp, hợp tác xã sản xuất công nghiệp, dịch vụ tự đầu tư xây dựng nhà ở để bố trí cho người lao động của chính doanh nghiệp, hợp tác xã đó mà không thu tiền thuê nhà hoặc có thu tiền thuê nhà với giá thuê không vượt quá khung giá cho thuê nhà ở xã hội do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành;

- Hộ gia đình, cá nhân bỏ vốn đầu tư xây dựng nhà ở xã hội để cho thuê, cho thuê mua, bán.

Thời hạn vay vốn ưu đãi để đầu tư xây dựng nhà ở xã hội là bao lâu?

Căn cứ quy định khoản 5 Điều 15 Nghị định 100/2015/NĐ-CP quy định về vay vốn ưu đãi để đầu tư xây dựng nhà ở xã hội như sau:

Vay vốn ưu đãi để đầu tư xây dựng nhà ở xã hội
....
5. Thời hạn vay:
a) Đối với việc đầu tư xây dựng nhà ở xã hội chỉ để cho thuê thì thời hạn cho vay tối thiểu là 15 năm và tối đa không quá 20 năm kể từ ngày giải ngân khoản vay đầu tiên;
b) Đối với việc đầu tư xây dựng nhà ở xã hội để cho thuê mua thì thời hạn cho vay tối thiểu là 10 năm và tối đa không quá 15 năm kể từ ngày giải ngân khoản vay đầu tiên;
c) Đối với dự án đầu tư nhà ở xã hội để bán thì thời hạn cho vay tối thiểu là 05 năm và tối đa không quá 10 năm kể từ ngày giải ngân khoản vay đầu tiên;
d) Trường hợp khách hàng có nhu cầu vay với thời hạn thấp hơn thời hạn cho vay tối thiểu quy định tại Điểm a, b và c Khoản này thì được thỏa thuận với ngân hàng về thời hạn cho vay thấp hơn.
....

Theo đó, thời hạn vay vốn ưu đãi để đầu tư xây dựng nhà ở xã hội được quy định như sau:

[1] Đối với việc đầu tư xây dựng nhà ở xã hội chỉ để cho thuê thì thời hạn cho vay tối thiểu là 15 năm và tối đa không quá 20 năm kể từ ngày giải ngân khoản vay đầu tiên;

[2] Đối với việc đầu tư xây dựng nhà ở xã hội để cho thuê mua thì thời hạn cho vay tối thiểu là 10 năm và tối đa không quá 15 năm kể từ ngày giải ngân khoản vay đầu tiên;

[3] Đối với dự án đầu tư nhà ở xã hội để bán thì thời hạn cho vay tối thiểu là 05 năm và tối đa không quá 10 năm kể từ ngày giải ngân khoản vay đầu tiên;

[4] Trường hợp khách hàng có nhu cầu vay với thời hạn thấp hơn thời hạn cho vay tối thiểu quy định tại [1], [2][3] thì được thỏa thuận với ngân hàng về thời hạn cho vay thấp hơn.

Trân trọng!

Nhà ở xã hội
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Nhà ở xã hội
Hỏi đáp Pháp luật
Người nước ngoài có được mua nhà ở xã hội không? Có các hình thức thực hiện chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Người được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở có được tặng cho nhà ở xã hội không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thu nhập dưới 15 triệu/tháng vẫn có thể mua nhà ở xã hội?
Hỏi đáp Pháp luật
Các loại hình dự án đầu tư xây dựng nhà ở xã hội từ 01/01/2025?
Hỏi đáp Pháp luật
Bán nhà ở xã hội khi chưa đủ 5 năm bị xử phạt như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy đề nghị vay vốn mua nhà ở xã hội 2024? Điều kiện cho vay để mua nhà ở xã hội 2024 là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã trong khu công nghiệp được mua nhà ở xã hội không?
Hỏi đáp Pháp luật
Cho thuê lại nhà ở xã hội trong thời gian thuê bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Sinh viên có được mua nhà ở xã hội? Sinh viên có được cho thuê lại nhà ở xã hội không?
Hỏi đáp Pháp luật
Phí chuyển nhượng nhà ở xã hội năm 2024 là bao nhiêu?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Nhà ở xã hội
Đinh Khắc Vỹ
569 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Nhà ở xã hội
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào