Mẫu giấy phép hành nghề khám chữa bệnh trong Bộ Quốc phòng mới nhất hiện nay?

Cho tôi hỏi: Mẫu giấy phép hành nghề khám chữa bệnh trong Bộ Quốc phòng mới nhất hiện nay là mẫu nào? (Câu hỏi của chị Duyên - Bắc Ninh)

Mẫu giấy phép hành nghề khám chữa bệnh trong Bộ Quốc phòng mới nhất hiện nay?

Tại Mẫu số 01a Phụ lục 1 ban hành kèm theo Nghị định 16/2024/NĐ-CP có quy định mẫu giấy phép hành nghề khám chữa bệnh trong Bộ Quốc phòng như sau:

Xem chi tiết mẫu giấy hành nghề khám chữa bệnh trong Bộ Quốc phòng ban hành kèm theo Nghị định 16/2024/NĐ-CP tại đây.

Giấy phép hành nghề y trong lực lượng vũ trang nhân dân được cấp mới trong trường hợp nào?

Tại khoản 1 Điều 7 Nghị định 16/2024/NĐ-CP có quy định về các trường hợp cấp mới, cấp lại, gia hạn giấy phép hành nghề như sau:

Điều 7. Các trường hợp cấp mới, cấp lại, gia hạn giấy phép hành nghề
1. Cấp mới giấy phép hành nghề áp dụng đối với các trường hợp quy định tại điểm a, điểm b khoản 1 Điều 30 của Luật Khám bệnh, chữa bệnh và các trường hợp sau:
a) Người hành nghề bị thu hồi giấy phép hành nghề thuộc một trong các trường hợp quy định tại điểm c khoản 1, khoản 2, điểm c khoản 3, điểm b khoản 4, khoản 5, khoản 6, điểm c khoản 7 Điều 34 Nghị định này;
b) Người hành nghề không thực hiện gia hạn giấy phép hành nghề quy định tại khoản 1 Điều 10 Nghị định này trên 24 tháng, kể từ ngày hết hạn trong giấy phép hành nghề;
c) Người hành nghề đã được cơ quan có thẩm quyền không thuộc lực lượng vũ trang nhân dân cấp giấy phép hành nghề, có nhu cầu cấp lại giấy phép hành nghề sau khi được tuyển dụng vào lực lượng vũ trang nhân dân mà thời gian kể từ khi chấm dứt hành nghễ tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không thuộc lực lượng vũ trang nhân dân đến khi nộp hồ sơ đề nghị cấp giấy phép hành nghề trên 60 tháng.
....

Như vậy, giấy phép hành nghề y trong lực lượng vũ trang nhân dân được cấp mới trong trường hợp sau:

- Người lần đầu tiên đề nghị cấp giấy phép hành nghề;

- Người hành nghề thay đổi chức danh chuyên môn đã được ghi trên giấy phép hành nghề;

- Người hành nghề bị thu hồi giấy phép hành nghề thuộc một trong các trường hợp quy định tại điểm c khoản 1, khoản 2, điểm c khoản 3, điểm b khoản 4, khoản 5, khoản 6, điểm c khoản 7 Điều 34 Nghị định 16/2024/NĐ-CP;

- Người hành nghề không thực hiện gia hạn giấy phép hành nghề trên 24 tháng, kể từ ngày hết hạn trong giấy phép hành nghề;

- Người hành nghề đã được cơ quan có thẩm quyền không thuộc lực lượng vũ trang nhân dân cấp giấy phép hành nghề, có nhu cầu cấp lại giấy phép hành nghề sau khi được tuyển dụng vào lực lượng vũ trang nhân dân mà thời gian kể từ khi chấm dứt hành nghễ tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không thuộc lực lượng vũ trang nhân dân đến khi nộp hồ sơ đề nghị cấp giấy phép hành nghề trên 60 tháng.

Mẫu giấy phép hành nghề khám chữa bệnh trong Bộ Quốc phòng mới nhất hiện nay?

Mẫu giấy phép hành nghề khám chữa bệnh trong Bộ Quốc phòng mới nhất hiện nay? (Hình từ Internet)

Khi nào được gia hạn giấy phép hành nghề y trong lực lượng vũ trang nhân dân?

Tại khoản 3 Điều 7 Nghị định 16/2024/NĐ-CP có quy định về gia hạn giấy phép hành nghề như sau:

Điều 7. Các trường hợp cấp mới, cấp lại, gia hạn giấy phép hành nghề
....
3. Gia hạn giấy phép hành nghề áp dụng đối với trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 32 của Luật Khám bệnh, chữa bệnh khi đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều 32 của Luật Khám bệnh, chữa bệnh.

Như vậy, việc gia hạn giấy phép hành nghề y trong lực lượng vũ trang nhân dân được thực hiện khi giấy phép hành nghề hết hạn và phải đáp ứng các điều kiện sau:

- Đáp ứng yêu cầu về cập nhật kiến thức y khoa liên tục;

- Có đủ sức khỏe để hành nghề;

- Phải thực hiện thủ tục gia hạn ít nhất 60 ngày trước thời điểm giấy phép hành nghề hết hạn, trừ trường hợp khác theo quy định của Chính phủ;

- Không thuộc một trong các trường hợp:

+ Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự về hành vi vi phạm pháp luật có liên quan đến chuyên môn kỹ thuật.

+ Đang trong thời gian thi hành án treo, án phạt cải tạo không giam giữ về hành vi vi phạm pháp luật có liên quan đến chuyên môn kỹ thuật.

+ Đang trong thời gian thử thách đối với người bị kết án phạt tù có liên quan đến chuyên môn kỹ thuật nhưng được tha tù trước thời hạn có điều kiện.

+ Đang trong thời gian thi hành án phạt tù hoặc đang bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

+ Đang trong thời gian bị cấm hành nghề khám bệnh, chữa bệnh theo bản án hình sự có hiệu lực pháp luật của tòa án hoặc bị hạn chế thực hiện hoạt động khám bệnh, chữa bệnh theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

+ Mất năng lực hành vi dân sự hoặc có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

Trân trọng!

Khám chữa bệnh
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Khám chữa bệnh
Hỏi đáp Pháp luật
Người dân có thể khám chữa bệnh bằng CCCD có gắn chip ở bệnh viện nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy phép hành nghề khám chữa bệnh trong Bộ Quốc phòng mới nhất hiện nay?
Hỏi đáp Pháp luật
Phòng khám không niêm yết giá dịch vụ bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Khoa gây mê hồi sức có cơ cấu tổ chức như thế nào? Các chức danh nào được thực hiện gây mê hồi sức?
Hỏi đáp Pháp luật
Khám chữa bệnh từ xa là gì? Khi nào được khám chữa bệnh từ xa?
Hỏi đáp Pháp luật
Mức hỗ trợ cho người rối loạn lo âu chữa bệnh tại các cơ sở khám chữa bệnh chuyên tâm thần của Nhà nước năm 2024 là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Giấy phép hành nghề khám chữa bệnh được điều chỉnh khi nào? Hồ sơ đề nghị điều chỉnh gồm những giấy tờ gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Tờ hướng dẫn sử dụng thuốc phải có các nội dung nào? Trường hợp nào thuốc phải có tờ hướng dẫn sử dụng gốc bằng tiếng nước ngoài?
Hỏi đáp Pháp luật
08 đối tượng hưởng 100% BHYT chi phí khám chữa bệnh và không giới hạn tỉ lệ thanh toán thuốc năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Nghỉ lễ 30/4 và 1/5 Bộ Y tế yêu cầu các bệnh viện trực đầy đủ 4 cấp nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Khám chữa bệnh
Lương Thị Tâm Như
82 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Khám chữa bệnh
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào