Freelancer cho nước ngoài có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

Tôi có thắc mắc: Freelancer cho nước ngoài có phải đóng thuế TNCN không? (Câu hỏi của chị Phương Yến - Hà Tĩnh)

Freelancer cho nước ngoài có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

Căn cứ theo điểm i khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định về khấu trừ thuế và chứng từ khấu trừ thuế như sau:

Khấu trừ thuế và chứng từ khấu trừ thuế
1. Khấu trừ thuế
Khấu trừ thuế là việc tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hiện tính trừ số thuế phải nộp vào thu nhập của người nộp thuế trước khi trả thu nhập, cụ thể như sau:
....
i) Khấu trừ thuế đối với một số trường hợp khác
Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.
Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.
Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, tổ chức trả thu nhập không khấu trừ thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập vẫn phải tổng hợp danh sách và thu nhập của những cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế (vào mẫu ban hành kèm theo văn bản hướng dẫn về quản lý thuế) và nộp cho cơ quan thuế. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.
Cá nhân làm cam kết theo hướng dẫn tại điểm này phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời điểm cam kết.
.....

Qua đó, trường hợp người lao động làm freelancer cho nước ngoài không ký kết hợp đồng lao động thì vẫn phải đóng thuế thu nhập cá nhân theo diện khấu trừ thuế 10% trên thu nhập trước khi được trả nếu có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên.

Theo đó, cá nhân, tổ chức nước ngoài trả tiền công, tiền thù lao cho freelancer có trách nhiệm thực hiện khấu trừ.

Nếu người lao động chỉ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế TNNC thì cá nhân làm bản cam kết theo mẫu 08 để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

Freelancer cho nước ngoài có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?

Freelancer cho nước ngoài có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không? (Hình từ Internet)

Thuế TNCN đối với cá nhân kinh doanh là cá nhân cư trú được quy định như thế nào?

Theo Điều 10 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 sửa đổi bởi khoản 4 Điều 2 Luật Sửa đổi, bổ sung một số Điều của các Luật về thuế 2014, thuế TNCN đối với cá nhân kinh doanh là cá nhân cư trú được quy định như sau:

- Cá nhân kinh doanh nộp thuế TNCN theo tỷ lệ trên doanh thu đối với từng lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh.

- Doanh thu là toàn bộ tiền bán hàng, tiền gia công, tiền hoa hồng, tiền cung ứng dịch vụ phát sinh trong kỳ tính thuế từ các hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.

Trường hợp cá nhân kinh doanh không xác định được doanh thu thì cơ quan thuế có thẩm quyền ấn định doanh thu theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

- Thuế suất:

+ Phân phối, cung cấp hàng hoá: 0,5%.

+ Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 2%.

Riêng hoạt động cho thuê tài sản, đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số, đại lý bán hàng đa cấp: 5%.

+ Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hoá, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 1,5%.

+ Hoạt động kinh doanh khác: 1%.

Thuế TNCN đối với cá nhân kinh doanh là cá nhân không cư trú được quy định như thế nào?

Căn cứ theo Điều 25 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007, thuế TNCN đối với cá nhân kinh doanh là cá nhân không cư trú được xác định theo công thức dưới đây:

Thuế đối với thu nhập từ kinh doanh = Doanh thu từ hoạt động sản xuất, kinh doanh x Thuế suất

Trong đó:

- Doanh thu là toàn bộ số tiền phát sinh từ việc cung ứng hàng hoá, dịch vụ bao gồm cả chi phí do bên mua hàng hoá, dịch vụ trả thay cho cá nhân không cư trú mà không được hoàn trả.

Trường hợp thoả thuận hợp đồng không bao gồm thuế TNCN thì doanh thu tính thuế phải quy đổi là toàn bộ số tiền mà cá nhân không cư trú nhận được dưới bất kỳ hình thức nào từ việc cung cấp hàng hoá, dịch vụ tại Việt Nam không phụ thuộc vào địa điểm tiến hành các hoạt động kinh doanh.

- Thuế suất đối với thu nhập từ kinh doanh quy định đối với từng lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh như sau:

+ 1% đối với hoạt động kinh doanh hàng hoá.

+ 5% đối với hoạt động kinh doanh dịch vụ.

+ 2 % đối với hoạt động sản xuất, xây dựng, vận tải và hoạt động kinh doanh khác.

Trân trọng!

Dương Thanh Trúc

Thuế thu nhập cá nhân
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Thuế thu nhập cá nhân
Hỏi đáp Pháp luật
Công thức tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ đầu tư vốn như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Cách tính trừ thuế thu nhập cá nhân đối với người lao động không ký hợp đồng lao động như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mang tiền mặt về Việt Nam có phải đóng thuế hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Hợp đồng chuyển nhượng vốn ghi nhận giá chuyển nhượng thấp hơn giá thị trường có được không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục nộp thuế thu nhập cá nhân từ chuyển nhượng nhà đất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu thu nhập từ tiền lương, tiền công kèm theo tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Chi phí làm thẻ tạm trú, thị thực cho người lao động nước ngoài có tính thuế TNCN không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mã tiểu mục nộp thuế được hiểu như thế nào? Tiểu mục 1052 là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời hạn nộp tờ khai bổ sung thuế thu nhập cá nhân là khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Freelancer cho nước ngoài có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thuế thu nhập cá nhân
330 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thuế thu nhập cá nhân
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào