Lễ mừng thọ là gì? Mừng thọ 90 tuổi gọi là gì?

Cho tôi hỏi: Lễ mừng thọ là gì? Mừng thọ 90 tuổi gọi là gì? Kinh phí tổ chức mừng thọ được lấy từ đâu? Chị Như - Đức Trọng

Lễ mừng thọ là gì? Mừng thọ 90 tuổi gọi là gì?

Lễ mừng thọ là một nghi lễ truyền thống của người Việt Nam nhằm thể hiện lòng kính trọng, biết ơn đối với những người cao tuổi trong gia đình và cộng đồng. Vì theo quan niệm đạo đức và tôn giáo, cha mẹ có sống lâu thì con cháu mới được phụng dưỡng, thể hiện đạo hiếu.

Theo cách hiểu thông thường, chữ “thọ” là chỉ cho những người có tuổi tác cao (tức là cao niên, sống lâu) nên con cháu trong gia đình hoặc là thân tộc làm lễ mừng thọ các Cụ. Chữ “thọ” cũng có thể phân ra nhiều bậc, để biết bậc nào là thọ thấp, thọ cao, thọ nhiều tuổi, ít tuổi.

Theo đó, tại khoản 4 Điều 8 Thông tư 06/2012/TT-BVHTTDL quy định nội dung tiêu đề thể hiện theo độ tuổi như sau:

Trang trí buổi lễ mừng thọ
1. Treo Quốc kỳ ở phía bên trái của sân khấu (nhìn từ phía dưới lên).
2. Tượng bán thân Chủ tịch Hồ Chí Minh đặt trên bục cao phía dưới Quốc kỳ. Trường hợp cờ được treo trên cột thì tượng Chủ tịch Hồ Chí Minh được đặt chếch phía trước bên phải cột cờ (nhìn từ phía dưới lên). Logo Hội người cao tuổi đặt trên và chính giữa phía trên tiêu đề buổi lễ (cách 25-30cm).
3. Tiêu đề buổi lễ được thể hiện bằng kiểu chữ in hoa trên nền phông về phía bên phải sân khấu.
4. Nội dung tiêu đề thể hiện theo độ tuổi như sau:
a) Đủ 70 tuổi và đủ 75 tuổi: lễ mừng thọ;
b) Đủ 80 tuổi và đủ 85 tuổi: lễ mừng thượng thọ;
c) Đủ 90 tuổi, đủ 95 tuổi và 100 tuổi trở lên: lễ mừng thượng thượng thọ.
d) Trường hợp tổ chức lễ mừng thọ chung đối với người cao tuổi thuộc nhiều độ tuổi khác nhau thì nội dung tiêu đề ghi chung là: lễ mừng thọ
...

Theo đó, mừng thọ từ đủ 90 tuổi, đủ 95 tuổi và 100 tuổi trở lên được gọi là lễ mừng thượng thượng thọ.

Như vậy, mừng thọ 90 tuổi là thượng thượng thọ.

Lễ mừng thọ là gì? Mừng thọ 90 tuổi gọi là gì?

Lễ mừng thọ là gì? Mừng thọ 90 tuổi gọi là gì? (Hình từ Internet)

Người cao tuổi bao nhiêu tuổi sẽ được tổ chức lễ mừng thọ?

Căn cứ theo Điều 7 Thông tư 06/2012/TT-BVHTTDL quy định về thời gian tổ chức mừng thọ người cao tuổi như sau:

Thời gian tổ chức mừng thọ người cao tuổi
Tổ chức mừng thọ người cao tuổi từ đủ 70, 75, 80, 85, 90, 95 và 100 tuổi trở lên vào một trong các ngày sau: Ngày người cao tuổi Việt Nam (06/6), Ngày Quốc tế người cao tuổi (01/10), Tết Nguyên đán hoặc sinh nhật người cao tuổi.

Đồng thời tại khoản 4 Điều 8 Thông tư 06/2012/TT-BVHTTDL quy định về trang trí buổi lễ mừng thọ như sau:

Trang trí buổi lễ mừng thọ
...
4. Nội dung tiêu đề thể hiện theo độ tuổi như sau:
a) Đủ 70 tuổi và đủ 75 tuổi: lễ mừng thọ;
b) Đủ 80 tuổi và đủ 85 tuổi: lễ mừng thượng thọ;
c) Đủ 90 tuổi, đủ 95 tuổi và 100 tuổi trở lên: lễ mừng thượng thượng thọ.
...

Theo đó, người cao tuổi từ đủ 70 tuổi sẽ được tổ chức lễ mừng thọ như sau:

- Đủ 70 tuổi và đủ 75 tuổi: lễ mừng thọ;

- Đủ 80 tuổi và đủ 85 tuổi: lễ mừng thượng thọ;

- Đủ 90 tuổi, đủ 95 tuổi và 100 tuổi trở lên: lễ mừng thượng thượng thọ.

Nguyên tắc tiến hành lễ mừng thọ được quy định như thế nào?

Căn cứ Điều 11 Thông tư 06/2012/TT-BVHTTDL quy định nguyên tắc tiến hành lễ mừng thọ như sau:

Nguyên tắc tiến hành lễ mừng thọ
1. Người điều hành buổi lễ là đại diện lãnh đạo Hội người cao tuổi cấp xã.
2. Trường hợp người được mừng thọ ốm, yếu không đến dự lễ mừng thọ, ban tổ chức có trách nhiệm đến tận nơi trao giấy mừng thọ và tặng quà.
3. Việc tổ chức mừng thọ tại gia đình phải đảm bảo trang trọng, tiết kiệm, vui tươi, lành mạnh phù hợp với phong tục tập quán, truyền thống văn hóa của từng địa phương, dân tộc, tôn giáo và phù hợp với hoàn cảnh của gia đình.

Như vậy, nguyên tắc tiến hành lễ mừng thọ như sau:

- Người điều hành buổi lễ là đại diện lãnh đạo Hội người cao tuổi cấp xã.

- Trường hợp người được mừng thọ ốm, yếu không đến dự lễ mừng thọ, ban tổ chức có trách nhiệm đến tận nơi trao giấy mừng thọ và tặng quà.

- Việc tổ chức mừng thọ tại gia đình phải đảm bảo trang trọng, tiết kiệm, vui tươi, lành mạnh phù hợp với phong tục tập quán, truyền thống văn hóa của từng địa phương, dân tộc, tôn giáo và phù hợp với hoàn cảnh của gia đình.

Kinh phí tổ chức mừng thọ được lấy từ đâu?

Căn cứ Điều 12 Thông tư 06/2012/TT-BVHTTDL quy định kinh phí tổ chức mừng thọ như sau:

Kinh phí tổ chức mừng thọ
Kinh phí tổ chức lễ mừng thọ người cao tuổi được thực hiện theo quy định của Luật Ngân sách; Thông tư số 21/2011/TT-BTC ngày 18 tháng 02 năm 2011 của Bộ Tài chính quy định quản lý và sử dụng kinh phí chăm sóc sức khỏe ban đầu cho người cao tuổi tại nơi cư trú; chúc thọ, mừng thọ và biểu dương, khen thưởng người cao tuổi và quy định của pháp luật về tài chính có liên quan.

Theo đó, kinh phí tổ chức lễ mừng thọ người cao tuổi được thực hiện theo quy định của Luật Ngân sách nhà nước 2015; Thông tư 21/2011/TT-BTC quy định quản lý và sử dụng kinh phí chăm sóc sức khỏe ban đầu cho người cao tuổi tại nơi cư trú; chúc thọ, mừng thọ và biểu dương, khen thưởng người cao tuổi và quy định của pháp luật về tài chính có liên quan.

Trân trọng!

Nguyễn Thị Hiền

Người cao tuổi
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Người cao tuổi
Hỏi đáp Pháp luật
Người cao tuổi là gì? Thời gian tổ chức mừng thọ người cao tuổi là khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Độ tuổi nào được mừng thọ 2024? Mừng thọ 70 tuổi gọi là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Lễ mừng thọ là gì? Mừng thọ 90 tuổi gọi là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Người cao tuổi có được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mức trợ cấp người cao tuổi năm 2024 là bao nhiêu?
Hỏi đáp Pháp luật
Người cao tuổi bao nhiêu tuổi sẽ được tổ chức lễ mừng thọ?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu Đơn yêu cầu tuyên bố người cao tuổi có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi được quy định ra sao?
Hỏi đáp Pháp luật
Người cao tuổi khi đi tàu hỏa được hỗ trợ giảm giá vé bao nhiêu? Trường hợp người cao tuổi được hưởng từ 02 chế độ giảm giá vé trở lên thì có được giảm giá cả 02 chế độ không?
Hỏi đáp pháp luật
Người cao tuổi có bắt buộc phải thực hiện đóng góp các khoản cho hoạt động xã hội?
Hỏi đáp pháp luật
Người cao tuổi thọ 100 tuổi có quà mừng thọ gồm những gì?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Người cao tuổi
2774 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Người cao tuổi
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào