Mẫu đơn xin gặp phạm nhân mới nhất hiện nay? Có phải tất cả mọi người quen biết với phạm nhân đều có thể vào gặp phạm nhân không?

Cho tôi hỏi về mẫu đơn xin gặp phạm nhân mới nhất hiện nay quy định như thế nào? Mong được giải đáp!

Mẫu đơn xin gặp phạm nhân mới nhất hiện nay?

Việc gặp phạm nhân được pháp luật quy định cụ thể về đối tượng được vào gặp, thời gian gặp và để được vào gặp cần phải có sự đồng ý của người có thẩm quyền chứ không phải có thể ra vào tự do.

Sau đây là mẫu đơn xin gặp phạm nhân có thể tham khảo:

Tải về chi tiết mẫu đơn xin gặp phạm nhân tại đây tải về

Mẫu đơn xin gặp phạm nhân mới nhất hiện nay? Có phải tất cả mọi người quen biết với phạm nhân đều có thể vào gặp phạm nhân không?

Mẫu đơn xin gặp phạm nhân mới nhất hiện nay? Có phải tất cả mọi người quen biết với phạm nhân đều có thể vào gặp phạm nhân không? (Hình từ Internet)

Có phải tất cả mọi người quen biết với phạm nhân đều có thể vào gặp phạm nhân không?

Căn cứ theo Điều 4 Thông tư 14/2020/TT-BCA quy định về đối tượng được gặp phạm nhân như sau:

Đối tượng được gặp phạm nhân
1. Thân nhân được gặp phạm nhân gồm: Ông, bà nội; ông, bà ngoại; bố, mẹ đẻ; bố, mẹ vợ (hoặc chồng); bố, mẹ nuôi hợp pháp; vợ hoặc chồng; con đẻ, con dâu, con rể, con nuôi hợp pháp; anh, chị, em ruột, dâu, rể; anh, chị em vợ (hoặc chồng); cô, dì, chú, bác, cậu, cháu ruột. Mỗi lần đến gặp phạm nhân tối đa không quá 03 thân nhân, trường hợp đặc biệt do yêu cầu giáo dục cải tạo, Thủ trưởng cơ sở giam giữ phạm nhân có thể quyết định việc tăng số lượng thân nhân được gặp phạm nhân nhưng không quá 05 người và phải đảm bảo việc phạm nhân gặp thân nhân không làm ảnh hưởng đến an ninh, an toàn cơ sở giam giữ phạm nhân.
2. Trường hợp đại diện cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân khác đề nghị được gặp phạm nhân thì Thủ trưởng cơ sở giam giữ phạm nhân xem xét, giải quyết nếu xét thấy phù hợp với lợi ích hợp pháp của phạm nhân cũng như yêu cầu quản lý, giáo dục cải tạo phạm nhân và phòng, chống tội phạm.

Như vậy không phải tất cả những người có quen biết với phạm nhân đều có thể vào gặp phạm nhân mà chỉ những người sau đây mới được gặp phạm nhân:

- Ông, bà nội; ông, bà ngoại;

- Bố, mẹ đẻ; bố, mẹ vợ (hoặc chồng);

- Bố, mẹ nuôi hợp pháp;

- Vợ hoặc chồng;

- Con đẻ, con dâu, con rể, con nuôi hợp pháp;

- Anh, chị, em ruột, dâu, rể;

- Anh, chị em vợ (hoặc chồng);

- Cô, dì, chú, bác, cậu, cháu ruột.

Trường hợp đại diện cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân khác đề nghị được gặp phạm nhân thì Thủ trưởng cơ sở giam giữ phạm nhân xem xét, giải quyết nếu xét thấy phù hợp với lợi ích hợp pháp của phạm nhân cũng như yêu cầu quản lý, giáo dục cải tạo phạm nhân và phòng, chống tội phạm.

Ngoài ra, mỗi lần đi gặp phạm nhân chỉ được tối đa 03 thân nhân vào thăm. Trong trường hợp đặc biệt do yêu cầu giáo dục cải tạo, Thủ trưởng cơ sở giam giữ phạm nhân có thể quyết định việc tăng số lượng thân nhân được gặp phạm nhân nhưng không quá 05 người.

Thời gian gặp phạm nhân theo quy định pháp luật hiện hành là bao lâu?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 52 Luật Thi hành án hình sự 2019 quy định về chế độ gặp nhận quà của phạm nhân như sau:

Chế độ gặp, nhận quà của phạm nhân
1. Phạm nhân được gặp thân nhân 01 lần trong 01 tháng, mỗi lần gặp không quá 01 giờ. Căn cứ kết quả xếp loại chấp hành án, yêu cầu giáo dục cải tạo, thành tích lao động, học tập của phạm nhân, Giám thị trại giam, Giám thị trại tạm giam, Thủ trưởng cơ quan thi hành án hình sự Công an cấp huyện quyết định kéo dài thời gian gặp thân nhân nhưng không quá 03 giờ hoặc được gặp vợ, chồng ở phòng riêng không quá 24 giờ. Phạm nhân được khen thưởng hoặc lập công thì được gặp thân nhân thêm 01 lần trong 01 tháng.
Phạm nhân vi phạm nội quy cơ sở giam giữ phạm nhân thì 02 tháng được gặp thân nhân 01 lần, mỗi lần không quá 01 giờ.
...

Theo đó, phạm nhân được quy định chỉ được gặp thân nhân 01 lần/tháng và mỗi lần gặp chỉ kéo dài tối đa 01 giờ đồng hồ.

Ngoài ra, có thể dựa theo kết quả xếp loại chấp hành án, yêu cầu giáo dục cải tạo, thành tích lao động, học tập của phạm nhân mà thời gian gặp thân nhân có thể kéo dài nhưng không quá 03 giờ đồng hồ hoặc cho gặp vợ, chồng ở phòng riêng không quá 24 giờ.

Trân trọng!

Chu Tường Vy

Phạm nhân
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Phạm nhân
Hỏi đáp Pháp luật
Phạm nhân ra tù nhận được bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Người có nhiều tiền án có được xem xét giảm thời gian chấp hành án phạt tù hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Phạm nhân có thành tích cải tạo tốt sẽ được khen thưởng bằng tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Phạm nhân đang chấp hành án phạt tù làm công việc nặng nhọc, độc hại bao nhiêu giờ trong một ngày?
Hỏi đáp Pháp luật
Lệnh trích xuất phạm nhân phải có các nội dung gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Phạm nhân bị bệnh hiểm nghèo bỏ trốn bị truy nã ra đầu thú thì có chấp hành án phạt tù nữa không?
Hỏi đáp Pháp luật
Phạm nhân mắc bệnh hiểm nghèo thì có được giảm thời hạn chấp hành án phạt tù không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn xin gặp phạm nhân mới nhất hiện nay? Có phải tất cả mọi người quen biết với phạm nhân đều có thể vào gặp phạm nhân không?
Hỏi đáp Pháp luật
Phạm nhân có được gọi điện thoại cho thân nhân ở nước ngoài không?
Hỏi đáp Pháp luật
Phạm nhân là người dưới 18 tuổi được liên lạc với thân nhân bằng điện thoại bao nhiêu lần trong tháng?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Phạm nhân
5552 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Phạm nhân
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào