18:03 | 30/08/2016
Loading...

Chia tài sản thừa kế của người em đã mất trong gia đình

Tài sản tranh chấp là đất thuộc sở hữu người em ruột đã mất của gia đình tôi. Đất có sổ đỏ riêng đứng tên em tôi,chỉ có khẩu là vẫn chung với nhà tôi (em tôi k có vợ con gì cả) vì chưa tách, các anh em còn lại đã tách khẩu và có sổ đỏ riêng hết rồi). Đất thuộc tài sản thừa kế do cha mẹ để lại cho mỗi anh em. Toàn bộ đất được bố mẹ chia đều cho 4 anh em trai, còn các chị gái đều lập gia đình và k được chia đất. Xin hỏi vấn đề thừa kế mảnh đất này được giải quyết như thế nào? Rất mong nhận được lời khuyên sớm nhất từ phía luật sư. Gia đình xin cảm ơn!

Theo thông tin bạn cung cấp, thì mảnh đất của em trai bạn đã có sổ đỏ đứng tên em trai bạn. Như vậy, đây chính là tài sản của em trai bạn hay còn gọi là di sản thừa kế khi em trai bạn mất.

Mảnh đất của em trai bạn sẽ được chia thừa kế theo hai cách:

Thứ nhất, nếu em trai bạn có để lại di chúc thể hiện ý nguyện để lại mảnh đất cho ai thì mảnh đất sẽ được chia theo nội dung di chúc.

Thứ hai, trong trường hợp em trai bạn không để lại di chúc thì mảnh đất sẽ được chia theo quy định của pháp luật.

Điều 676, luật dân sự 2005 quy định những người được chia thừa kế khi không có di chúc như sau:

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản”

Theo thông tin bạn cung cấp thì không có những người thừa kế ở hàng thứ nhất (cha, mẹ, vợ, con). Như vậy, xem xét ở hàng thừa kế thứ hai thì những người thừa kế là những anh, chị, em còn lại của em trai bạn (có thể có cả ông bà nội ngoại nếu ông bà nội ngoại còn sống), mảnh đất sẽ được chia đều cho những người thừa kế.

Bạn có thể tập hợp gia đình để thống nhất việc chia, nếu xảy ra tranh chấp có thể yêu cầu tòa án giải quyết.

Trân trọng!

Nguồn: vinalaf.com.vn

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào