10:55 | 06/12/2022
Loading...

Có phải thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm khi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà đi nghĩa vụ quân sự hay không?

Tôi có nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm và hiện đang hưởng bảo hiểm thất nghiệp nhưng có lệnh gọi đi nghĩa vụ quân sự. Cho tôi hỏi là khi tôi đi nghĩa vụ quân sự thì tôi có phải thông báo với bên trung tâm dịch vụ việc làm hay không? Và sau khi xuất ngũ thì tôi có được tiếp tục hưởng hay không?

Đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà đi nghĩa vụ quân sự thì có phải thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm không?

Căn cứ điểm c khoản 1 và khoản 2 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP được sửa đổi bởi khoản 9 Điều 1 Nghị định 61/2020/NĐ-CP quy định về chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

1. Các trường hợp người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:
c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an
Ngày mà người lao động được xác định thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an là ngày người lao động nhập ngũ.
2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày người lao động thuộc các trường hợp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại các điểm b, c, d và h khoản 1 Điều này, người lao động phải thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp và kèm theo bản sao giấy tờ có liên quan đến việc chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp, trường hợp gửi theo đường bưu điện thì tính theo ngày ghi trên dấu bưu điện.

Bạn đang được hưởng trợ cấp thất nghiệp mà thực hiện nghĩa vụ quân sự thì bạn phải thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp và nộp kèm theo bản sao giấy tờ có liên quan đến việc chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Có phải thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm khi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà đi nghĩa vụ quân sự hay không? (Hình từ Internet)

Đang hưởng trợ cấp thất nghiệp phải đi nghĩa vụ quân sự mà không thông báo cho trung tâm dịch vụ việc làm bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo khoản 1 Điều 40 Nghị định 12/2022/NĐ-CP quy định về xử phạt hành chính trong lập hồ sơ để hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp như sau:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người lao động có một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Kê khai không đúng sự thật hoặc sửa chữa, tẩy xóa làm sai sự thật những nội dung có liên quan đến việc đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;
b) Không thông báo với Trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định khi người lao động có việc làm trong thời hạn 15 ngày làm việc, kể từ ngày nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp;
c) Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp không thông báo theo quy định với Trung tâm dịch vụ việc làm khi thuộc một trong các trường hợp sau đây: có việc làm; thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; hưởng lương hưu hằng tháng; đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên.

Và khoản 1 Điều 6 Nghị định 12/2022/NĐ-CP quy định về mức phạt tiền như sau:

1. Mức phạt tiền quy định đối với các hành vi vi phạm quy định tại Chương II, Chương III và Chương IV Nghị định này là mức phạt đối với cá nhân, trừ trường hợp quy định tại khoản 1, 2, 3, 5 Điều 7; khoản 3, 4, 6 Điều 13; khoản 2 Điều 25; khoản 1 Điều 26; khoản 1, 5, 6, 7 Điều 27; khoản 8 Điều 39; khoản 5 Điều 41; khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12 Điều 42; khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8 Điều 43; khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6 Điều 45; khoản 3 Điều 46 Nghị định này. Mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp phải đi nghĩa vụ quân sự mà không thông báo cho trung tâm dịch vụ việc làm sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà phải đi nghĩa vụ quân sự thì xuất ngũ có được tiếp tục hưởng hay không?

Căn cứ theo quy định tại điểm c khoản 3 và khoản 4 Điều 53 Luật việc làm 2013 quy định về tạm dừng, tiếp tục, chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

3. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:
c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;
4. Người lao động bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thuộc các trường hợp quy định tại các điểm b, c, h, l, m và n khoản 3 Điều này được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo khi đủ điều kiện quy định tại Điều 49 của Luật này.
Thời gian bảo lưu được tính bằng tổng thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp trừ đi thời gian đóng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp, theo nguyên tắc mỗi tháng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp tương ứng 12 tháng đã đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Nếu đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà tham gia nghĩa vụ quân sự thì sẽ được bảo lưu tính cho lần tiếp theo nên khi xuất ngũ bạn không được hưởng trợ cấp thất nghiệp mà thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp sẽ được bảo lưu và làm căn cứ để tính thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp cho lần tiếp theo khi đủ điều kiện quy định pháp luật.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Trung tâm dịch vụ việc làm

Tạ Thị Thanh Thảo

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Trung tâm dịch vụ việc làm Trợ cấp thất nghiệp Hưởng trợ cấp thất nghiệp Nghĩa vụ quân sự Đi nghĩa vụ quân sự
Trung tâm dịch vụ việc làm
Trợ cấp thất nghiệp
Hưởng trợ cấp thất nghiệp
Nghĩa vụ quân sự
Đi nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp mới nhất về Trung tâm dịch vụ việc làm
Hỏi đáp pháp luật
Có được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi chỉ mới đi làm được một tháng rồi nghỉ?
Hỏi đáp pháp luật
Có được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi nghỉ không hưởng lương rồi nghỉ việc luôn không?
Hỏi đáp pháp luật
Thời gian đi nghĩa vụ quân sự có được tính hưởng phụ cấp thâm niên không?
Hỏi đáp pháp luật
Có phải đi khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự khi đang là dự bị nghĩa vụ quân sự không?
Hỏi đáp pháp luật
Có tạm hoãn nghĩa vụ quân sự đối với viên chức không?
Hỏi đáp Pháp luật
Năm 2023, hồ sơ đề nghị hỗ trợ người lao động bị chấm dứt hợp đồng lao động do doanh nghiệp bị cắt, giảm đơn hàng nhưng không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp gồm những gì?
Hỏi đáp pháp luật
Có bị phạt tiền nếu không đăng ký nghĩa vụ quân sự lần đầu không?
Hỏi đáp pháp luật
Nghỉ việc cũ, có việc làm mới thì được hưởng trợ cấp thất nghiệp?
Hỏi đáp pháp luật
Tạm dừng trợ cấp thất nghiệp
Hỏi đáp pháp luật
Có việc làm, hết được hưởng trợ cấp thất nghiệp?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Trung tâm dịch vụ việc làm có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào