10:34 | 28/11/2022
Loading...

Có được kiêm nhiệm công việc khác khi là công chứng viên không?

Công chứng viên có được kiêm nhiệm công việc khác hay không? Một công chứng viên có được hành nghề tại 2 tổ chức hành nghề công chứng? Bằng cử nhân tại chức có được tham gia khóa đào tạo công chứng viên không? Câu hỏi của Chị Quỳnh (Tp.HCM)

Công chứng viên có được kiêm nhiệm công việc khác hay không?

Căn cứ Điểm k Khoản 1 Điều 7 Luật Công chứng 2014 quy định: Nghiêm cấm công chứng viên, tổ chức hành nghề công chứng thực hiện các hành vi sau đây: ... Công chứng viên đồng thời hành nghề tại hai tổ chức hành nghề công chứng trở lên hoặc kiêm nhiệm công việc thường xuyên khác.

Theo Điểm c Khoản 2 Điều 15 Luật Công chứng 2014 quy định: Công chứng viên bị miễn nhiệm trong các trường hợp sau đây: ... Kiêm nhiệm công việc thường xuyên khác.

Như vậy, quy định trên nghiêm cấm công chứng viên kiêm nhiệm công việc thường xuyên khác, nếu vi phạm sẽ bị miễn nhiệm công chứng viên.

Một công chứng viên có được hành nghề tại 2 tổ chức hành nghề công chứng?

Tài Điều 7 Luật Công chứng 2014 có quy định:

Các hành vi bị nghiêm cấm
1. Nghiêm cấm công chứng viên, tổ chức hành nghề công chứng thực hiện các hành vi sau đây. Trong đó có:
....
Công chứng viên đồng thời hành nghề tại hai tổ chức hành nghề công chứng trở lên hoặc kiêm nhiệm công việc thường xuyên khác;

Như vậy, theo quy định trên thì một công chứng viên chỉ được hành nghề tại một tổ chức hành nghề công chứng. Và công chứng viên phải chịu trách nhiệm với công việc của mình tại tổ chức hành nghề công chứng đó.

Có được kiêm nhiệm công việc khác khi là công chứng viên không?

Có được kiêm nhiệm công việc khác khi là công chứng viên không? (Hình từ Internet)

Bằng cử nhân tại chức có được tham gia khóa đào tạo công chứng viên không?

Theo Khoản 23 Điều 1 Luật Giáo dục đại học sửa đổi 2018 quy định: Người học hoàn thành chương trình đào tạo, đạt chuẩn đầu ra của trình độ đào tạo theo quy định, hoàn thành nghĩa vụ, trách nhiệm của người học thì được hiệu trưởng cơ sở giáo dục đại học cấp văn bằng ở trình độ đào tạo tương ứng.

Tức là, người học tại chức, liên thông, đào tạo từ xa hay người học chính quy tại trường Đại học khi ra trường thì sẽ được cấp văn bằng ở trình độ đào tạo tương đương.

Như vậy, bằng cử nhân chuyên ngành Luật của bạn học theo hệ đào tạo tại chức có giá trị như bằng cử nhân chính quy.

Bên cạnh đó, tại Khoản 1 Điều 9 Luật Công chứng 2014 quy định điều kiện người tham gia khóa đào tạo công chứng viên là: Có bằng cử nhân luật.

Vì vậy, bạn có thể tham gia dự khóa đào tạo nghề công chứng tại cơ sở đào tạo nghề công chứng với bằng cử nhân chuyên ngành Luật với hệ đào tạo tại chức.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hành nghề công chứng

Vũ Thiên Ân

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào