10:45 | 26/11/2022
Loading...

Cần giữ chức danh viên chức ngạch họa sĩ trung cấp bao nhiêu năm để được nâng hạng lên hoạ sĩ hạng III?

Viên chức ngạch họa sĩ trung cấp muốn lên hoạ sĩ hạng III cần giữ chức danh bao nhiêu năm? Hệ số lương của viên chức giữ chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng III là bao nhiêu? Khi hết thời gian tập sự có trình độ đại học được bổ nhiệm vào viên chức giữ chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng III có hệ số lương là bao nhiêu? Em đang hưởng lương hoạ sĩ trung cấp mã ngạch 17.163 với trình độ trung cấp. Giờ em muốn chuyển lên chức danh nghề nghiệp hoạ sĩ hạng III mã ngạch V.10.08.27 thì có được không và nếu có thì cần giữ ngạch này bao lâu?

1. Viên chức ngạch họa sĩ trung cấp muốn lên hoạ sĩ hạng III cần giữ chức danh bao nhiêu năm?

Theo Khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 07/2016/TTLT-BVHTTDL-BNV quy định về các trường hợp bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp như sau:

Viên chức đã được bổ nhiệm vào ngạch viên chức chuyên ngành mỹ thuật theo quy định tại Quyết định số 428/TCCP-VC ngày 02 tháng 6 năm 1993 của Bộ trưởng - Trưởng Ban Tổ chức - cán bộ Chính phủ (nay là Bộ trưởng Bộ Nội vụ) ban hành tiêu chuẩn nghiệp vụ ngạch công chức ngành Văn hóa - Thông tin, nay được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành mỹ thuật quy định tại Thông tư liên tịch này, như sau:

4. Bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng IV (mã số V.10.08.28) đối với viên chức hiện đang xếp ngạch họa sĩ trung cấp (mã số 17.163).

Căn cứ Điều 6 Thông tư liên tịch 07/2016/TTLT-BVHTTDL-BNV quy định về họa sĩ hạng III - Mã số: V.10.08.27 như sau:

...

2. Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng:

a) Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên phù hợp với chuyên ngành mỹ thuật;

b) Có chứng chỉ bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh họa sĩ hạng III.

3. Tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn nghiệp vụ:

a) Nắm được quan điểm, đường lối, chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước;

b) Nắm được các hình thức và phương pháp tiến hành sáng tác;

c) Khai thác, sử dụng thành thạo 01 chất liệu trong sáng tác, thể hiện công trình, tác phẩm;

d) Có khả năng phối hợp với đồng nghiệp trong các hoạt động chuyên môn nghiệp vụ mỹ thuật;

đ) Có khả năng ứng dụng tiến bộ khoa học để nâng cao hiệu quả hoạt động mỹ thuật.

4. Viên chức thăng hạng từ chức danh họa sĩ hạng IV lên chức danh họa sĩ hạng III phải đáp ứng đủ các tiêu chuẩn quy định tại Khoản 2, Khoản 3 Điều này và có thời gian giữ chức danh họa sĩ hạng IV tối thiểu là 02 năm đối với trình độ cao đẳng hoặc 03 năm đối với trình độ trung cấp.

Theo đó, viên chức hiện đang xếp ngạch họa sĩ trung cấp (mã số 17.163) được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng IV (mã số V.10.08.28). Và để viên chức hiện đang xếp ngạch họa sĩ trung cấp (mã số 17.163) lên hạng họa sĩ hạng III - Mã số: V.10.08.27 thì bạn cần giữ chức danh này tối thiểu 03 năm đối với trình độ trung cấp.

2. Hệ số lương của viên chức giữ chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng III là bao nhiêu?

Theo Khoản 1 Điều 10 Thông tư liên tịch 07/2016/TTLT-BVHTTDL-BNV quy định về cách xếp lương như sau:

1. Các chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành mỹ thuật quy định tại Điều 2 Thông tư liên tịch này được áp dụng Bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ đối với cán bộ, viên chức trong các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước (Bảng 3) ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang, như sau:

a) Chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng I (mã số V.10.08.25) được áp dụng hệ số lương của viên chức loại A3, nhóm 1 (A3.1) từ hệ số lương 6,20 đến hệ số lương 8,00;

b) Chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng II (mã số V.10.08.26) được áp dụng hệ số lương của viên chức loại A2, nhóm 1 (A2.1) từ hệ số lương 4,40 đến hệ số lương 6,78;

c) Chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng III (mã số V.10.08.27) được áp dụng hệ số lương của viên chức loại A1 từ hệ số lương 2,34 đến hệ số lương 4,98;

d) Chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng IV (mã số V.10.08.28) được áp dụng hệ số lương của viên chức loại B từ hệ số lương 1,86 đến hệ số lương 4,06.

Tại Bảng 3 Bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ đối với cán bộ, viên chức trong các đơn vị sự nghiệp của nhà nước ban hành kèm theo Nghị định 204/2004/NĐ-CP, các bậc lương của chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng III như sau:

STT

Nhóm ngạch

Bậc 1

Bậc 2

Bậc 3

Bậc 4

Bậc 5

Bậc 6

Bậc 7

Bậc 8

Bậc 9

3

Viên chức loại A1

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Hệ số lương

2.34

2.67

3.00

3.33

3.66

3.99

4.32

4.65

4.98

Như vậy, hệ số lương của chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng III (mã số V.10.08.27) từ hệ số lương 2,34 đến hệ số lương 4,98 và được quy định cụ thể từng bậc như trên.

3. Khi hết thời gian tập sự có trình độ đại học được bổ nhiệm vào viên chức giữ chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng III có hệ số lương là bao nhiêu?

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 10 Thông tư liên tịch 07/2016/TTLT-BVHTTDL-BNV

2. Xếp lương khi hết thời gian tập sự và được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp.

Sau khi hết thời gian tập sự theo quy định và được cấp có thẩm quyền quản lý viên chức quyết định bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp thì thực hiện xếp bậc lương trong chức danh nghề nghiệp được bổ nhiệm như sau:

a) Trường hợp có trình độ đào tạo tiến sĩ phù hợp với chuyên ngành mỹ thuật thì được xếp bậc 3, hệ số lương 3,00 của chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng III (mã số V.10.08.27);

b) Trường hợp có trình độ đào tạo thạc sĩ phù hợp với chuyên ngành mỹ thuật thì được xếp bậc 2, hệ số lương 2,67 của chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng III (mã số V.10.08.27);

c) Trường hợp có trình độ đào tạo đại học phù hợp với chuyên ngành mỹ thuật thì được xếp bậc 1, hệ số lương 2,34 của chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng III (mã số V.10.08.27);

d) Trường hợp có trình độ đào tạo trung cấp phù hợp với chuyên ngành mỹ thuật thì được xếp bậc 1, hệ số lương 1,86 của chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng IV (mã số V.10.08.28).

đ) Trường hợp có trình độ đào tạo cao đẳng phù hợp với chuyên ngành mỹ thuật thì được xếp bậc 2, hệ số lương 2,06 của chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng IV (mã số V.10.08.28).

Theo quy định trên, khi hết thời gian tập sự có trình độ đại học được bổ nhiệm vào viên chức giữ chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng III có hệ số lương là 2.34 của chức danh nghề nghiệp họa sĩ hạng III (mã số V.10.08.27).

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Viên chức

Tạ Thị Thanh Thảo

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào