10:52 | 26/11/2022
Loading...

Tiêu chuẩn về năng lực công tác của Ủy viên ban chấp hành công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở như thế nào?

Ủy viên ban chấp hành công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở có tiêu chuẩn về năng lực công tác như thế nào? Tiêu chuẩn trình độ, kinh nghiệm lãnh đạo, quản lý và công tác công đoàn của Ủy viên ban chấp hành công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở như thế nào? Tiêu chuẩn về độ tuổi Ủy viên ban chấp hành công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở ra sao? Câu hỏi của chị Như (Yên Bái)

Ủy viên ban chấp hành công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở có tiêu chuẩn về năng lực công tác như thế nào?

Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 5 Quy định Tiêu chuẩn chức danh cán bộ lãnh đạo, quản lý công đoàn các cấp ban hành kèm theo Quyết định 3169/QĐ-TLĐ năm 2021 quy định Ủy viên ban chấp hành công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở có tiêu chuẩn về năng lực công tác như sau:

- Có năng lực lãnh đạo, quản lý, có kiến thức, vận dụng chủ trương của Đảng, chính sách pháp luật của Nhà nước, của địa phương, ngành, đơn vị và của tổ chức công đoàn vào thực tiễn phong trào công nhân và hoạt động công đoàn theo lĩnh vực được phân công, phụ trách.

- Có khả năng cụ thể hóa chương trình, nghị quyết, kế hoạch của công đoàn cấp trên và cấp ủy cùng cấp và khả năng xử lý những tình huống mới phát sinh, kỹ năng hoạt động công đoàn, chấp hành tốt nguyên tắc tập trung dân chủ trong tổ chức và sinh hoạt tại nơi công tác.

Tiêu chuẩn về năng lực công tác của Ủy viên ban chấp hành công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở như thế nào?

Tiêu chuẩn về năng lực công tác của Ủy viên ban chấp hành công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở như thế nào? (Hình từ Internet)

Tiêu chuẩn trình độ, kinh nghiệm lãnh đạo, quản lý và công tác công đoàn của Ủy viên ban chấp hành công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở như thế nào?

Theo điểm b, khoản c Khoản 1 Điều 5 Quy định Tiêu chuẩn chức danh cán bộ lãnh đạo, quản lý công đoàn các cấp ban hành kèm theo Quyết định 3169/QĐ-TLĐ năm 2021 quy định tiêu chuẩn trình độ, kinh nghiệm lãnh đạo, quản lý và công tác công đoàn của Ủy viên ban chấp hành công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở như sau:

- Nếu là cán bộ công đoàn chuyên trách hoặc cơ cấu tại các cơ quan chuyên trách của Đảng, đoàn thể, cơ quan quản lý nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, doanh nghiệp nhà nước, phải có trình độ chuyên môn tốt nghiệp đại học trở lên, trình độ lý luận chính trị trung cấp trở lên.

- Nếu là cán bộ công đoàn cơ sở càn có trình độ trung cấp nghề và tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên.

- Nếu là công nhân, lao động trực tiếp sản xuất cần có nghiệp vụ, tay nghề bậc 3/7 trở lên.

- Về kinh nghiệm lãnh đạo, quản lý và công tác công đoàn

+ Nhân sự tại các cơ quan chuyên trách của Đảng, đoàn thể, cơ quan quản lý nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, doanh nghiệp nhà nước phải giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý có phụ cấp tương đương ủy viên ban thường vụ chuyên trách công đoàn cùng cấp trở lên.

+ Nhân sự tại công đoàn cơ sở phải là chủ tịch công đoàn cơ sở; trường hợp cơ cấu ở công đoàn cơ sở doanh nghiệp cần chọn nơi có đông đoàn viên so với bình quân chung ở địa phương, đơn vị, ít nhất có 100 đoàn viên trở lên.

- Nhân sự là công nhân, lao động trực tiếp sản xuất phải là đoàn viên nòng cốt, đi đầu trong các hoạt động do ban chấp hành công đoàn cơ sở tổ chức, đã được công đoàn cơ sở khen thưởng thành tích xuất sắc trong hoạt động công đoàn.

Tiêu chuẩn về độ tuổi Ủy viên ban chấp hành công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở ra sao?

Tại điểm d khoản 1 Điều 5 Quy định Tiêu chuẩn chức danh cán bộ lãnh đạo, quản lý công đoàn các cấp ban hành kèm theo Quyết định 3169/QĐ-TLĐ năm 2021 quy định tiêu chuẩn về độ tuổi Ủy viên ban chấp hành công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở như sau:

- Nhân sự là cán bộ công đoàn chuyên trách các cấp, nhân sự tại các cơ quan chuyên trách của Đảng, đoàn thể, cơ quan quản lý nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, doanh nghiệp nhà nước phải đáp ứng yêu cầu về tuổi bổ nhiệm và giới thiệu ứng cử theo quy định của Đảng, pháp luật của Nhà nước và quy định của Tổng Liên đoàn.

- Nhân sự tại các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp ngoài khu vực nhà nước do cấp có thẩm quyền quyết định nhưng đảm bảo tại thời điểm giới thiệu ứng cử lần đầu tối đa không quá 70 tuổi đối với nam và 65 tuổi đối với nữ.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Công đoàn cấp trên

Tạ Thị Thanh Thảo

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Công đoàn cấp trên
Công đoàn cấp trên
Hỏi đáp mới nhất về Công đoàn cấp trên
Hỏi đáp pháp luật
Tiêu chuẩn về năng lực công tác của Ủy viên ban chấp hành công đoàn cấp trên trực tiếp cơ sở như thế nào?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Công đoàn cấp trên có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào