11:31 | 25/11/2022
Loading...

Giáo viên nghỉ thai sản thì thời gian nghỉ có được tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo?

Thời gian nghỉ thai sản có được tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo hay không? Thời gian được tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo? Tính phụ cấp thâm niên nhà giáo hàng tháng như thế nào? Chào anh/chị, tôi là giáo viên trường trung học phổ thông công lập, tôi vừa nghỉ thai sản 06 tháng, hiện tôi đã trở lại làm việc bình thường. Tôi có thắc mắc là thời gian nghỉ thai sản 06 vừa rồi của tôi có được tính vào thời gian để được hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo hay không? Và tính phụ cấp thâm niên nhà giáo hàng tháng như thế nào? Câu hỏi của chị Duyên (Hà Nội)

Thời gian nghỉ thai sản có được tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo hay không?

Căn cứ Khoản 2 Điều 3 Nghị định 77/2021/NĐ-CP quy định về thời gian không tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo như sau:

a) Thời gian tập sự.
b) Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên.
c) Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.
d) Thời gian đi làm chuyên gia, đi học, thực tập, công tác, khảo sát ở trong nước và ở nước ngoài vượt quá thời hạn do cơ quan có thẩm quyền quyết định.
đ) Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam để phục vụ cho công tác điều tra, truy tố, xét xử.
e) Thời gian không làm việc khác ngoài quy định tại các điểm a, b, c, d, đ khoản 2 Điều này.

Như vậy, theo quy định như trên, thời gian nghỉ thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội thì mới không được tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo.

Cho nên trong trường hợp của bạn, thời gian nghỉ thai sản của bạn là đúng quy định cho nên thời gian này sẽ được tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo.

Giáo viên nghỉ thai sản thì thời gian nghỉ có được tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo?

Giáo viên nghỉ thai sản thì thời gian nghỉ có được tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo? (Hình từ Internet)

Thời gian được tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo?

Tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định 77/2021/NĐ-CP quy định thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên được xác định bằng tổng các thời gian sau:

a) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục công lập.
b) Thời gian giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc trong các cơ sở giáo dục ngoài công lập (đối với nhà giáo đang giảng dạy, giáo dục trong các cơ sở giáo dục công lập mà trước đây đã giảng dạy, giáo dục ở các cơ sở giáo dục ngoài công lập).
c) Thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên, gồm: thời gian làm việc được xếp lương theo một trong các ngạch hoặc chức danh của các chuyên ngành hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm, dự trữ quốc gia, kiểm tra đảng; thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên trong quân đội, công an, cơ yếu và thời gian làm việc được tính hưởng thâm niên ở ngành, nghề khác (nếu có).
d) Thời gian đi nghĩa vụ quân sự theo luật định mà trước khi đi nghĩa vụ quân sự đang được tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề.

Theo đó, thời gian được tính hưởng phụ cấp thâm niên nhà giáo là tổng các thời gian theo quy định như trên.

Tính phụ cấp thâm niên nhà giáo hàng tháng như thế nào?

Căn cứ Điều 4 Nghị định 77/2021/NĐ-CP quy định về mức phụ cấp thâm niên như sau:

1. Nhà giáo tham gia giảng dạy, giáo dục có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc đủ 5 năm (60 tháng) được tính hưởng phụ cấp thâm niên bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có). Từ năm thứ sáu trở đi, mỗi năm (đủ 12 tháng) được tính thêm 1%.
2. Phụ cấp thâm niên được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng và được dùng để tính đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp.
3. Cách tính mức tiền phụ cấp thâm niên hàng tháng:
Mức tiền phụ cấp thâm niên
=
Hệ số lương theo chức danh nghề nghiệp viên chức cộng hệ số phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) hiện hưởng
x
Mức lương cơ sở do Chính phủ quy định từng thời kỳ
x
Mức (%) phụ cấp thâm niên được hưởng

Như vậy, mức tiền phụ cấp thâm niên nhà giáo hàng tháng sẽ bằng hệ số lương nhân với mức lương cơ sở nhân với mức (%) phụ cấp thâm niên nhà giáo được hưởng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chế độ thai sản

Mạc Duy Văn

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào