09:56 | 31/10/2022
Loading...

Con nuôi có thể thay đổi dân tộc theo bố mẹ nuôi được không?

Có thể thay đổi dân tộc của con nuôi theo bố mẹ nuôi được không? Mẹ nuôi mất có được tiếp tục nhận người khác làm mẹ nuôi không? Con nuôi có được sống cùng cha mẹ nuôi đang định cư ở nước ngoài?

Có thể thay đổi dân tộc của con nuôi theo bố mẹ nuôi được không?

Tôi là phóng viên tác nghiệp thường đi đó đây, vừa qua tôi có phát hiện một đứa trẻ dân tộc bị bỏ rơi ngoài suối, tôi đã đem cháu về gia đình chăm sóc, tôi muốn hỏi tôi có thể nhận cháu làm con nuôi và cho đổi dân tộc sang người kinh được không?

Trả lời:

Căn cứ Điều 24 Luật nuôi con nuôi 2010 có quy định về hệ quả của việc nuôi con nuôi cụ thể như sau:

...

- Theo yêu cầu của cha mẹ nuôi, cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định việc thay đổi họ, tên của con nuôi.

Việc thay đổi họ, tên của con nuôi từ đủ 09 tuổi trở lên phải được sự đồng ý của người đó.

- Dân tộc của con nuôi là trẻ em bị bỏ rơi được xác định theo dân tộc của cha nuôi, mẹ nuôi.

...

Căn cứ quy định của pháp luật hiện hành thì trong trường hợp này anh hoàn toàn có thể nhận nuôi đứa bé bị bỏ rơi và có thể thay đổi họ tên cũng như xác định dân tộc cho cháu bé là người kinh theo dân tộc của mình nếu anh đáp ứng được các điều kiện về người nhận nuôi con nuôi theo quy định của Luật hộ tịch 2014 và thực hiện đầy đủ các thủ tục quy định tại luật này.

Mẹ nuôi mất có được tiếp tục nhận người khác làm mẹ nuôi không?

Thưa luật sư em muốn hỏi: Ngày xưa em được mẹ ruột cho 2 người nhận nuôi nhưng chỉ có 1 người đứng tên hợp pháp người còn lại em chỉ lấy họ thôi. Nay người mẹ nuôi chính thức của em mất đi và người mẹ còn lại muốn làm mẹ hợp pháp thì có được không và thủ tục như thế nào ạ! Em cảm ơn

Trả lời:

Căn cứ Điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010 có quy định về điều kiện của Người được nhận làm con nuôi cụ thể như sau:

1. Trẻ em dưới 16 tuổi

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây

- Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

- Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi.

Mặt khác căn cứ Điều 14 luật nuôi con nuôi 2010 có quy định về điều kiện của người nhận nuôi con nuôi cụ thể như sau:

1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

- Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

- Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

- Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

- Có tư cách đạo đức tốt.

2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

- Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

- Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

- Đang chấp hành hình phạt tù;

- Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

3. Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 điều này.

Như vậy căn cứ quy định của pháp luật nếu bạn và người nhận nuôi đáp ứng được đầy đủ các điều kiện quy định tại Điều 8 và Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010 thì hoàn toàn có thể tiến hành thủ tục đăng ký nhận nuôi con nuôi theo quy định của pháp luật. Trình tự và thủ tục sẽ được tiến hành theo các quy định của Luật nuôi con nuôi 2010.

Con nuôi có được sống cùng cha mẹ nuôi đang định cư ở nước ngoài?

Xin chào anh chị trong Ban biên tập. Tôi có một vấn đề thắc mắc rất mong được anh chị giải đáp. Tôi có chị gái đang định cư tại Mỹ và đã nhập quốc tịch. Gia đình tôi và gia đình chị đồng ý để con gái tôi làm con nuôi của vợ chồng chị. Vậy cho tôi hỏi con gái tôi sau khi được gia đình chị tôi nhận làm con nuôi thì có được sang sinh sống cùng gia đình chị tôi hay không? Rất mong nhận được phản hồi sớm từ anh chị. Trân trọng cảm ơn!

Trả lời:

Thứ nhất, điều kiện nhận con nuôi: Theo Điểm b Khoản 2 Điều 28 Luật nuôi con nuôi 2010 thì người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước ngoài được nhận con nuôi đích danh khi là cô, cậu, dì, chú, bác ruột của người được nhận làm con nuôi.

Như vậy, trường hợp này, chị gái bạn có thể nhận con của bạn làm con nuôi và trường hợp này là nhận con nuôi đích danh. Tuy nhiên, chị bạn cũng phải đáp ứng các điều kiện nhận con nuôi quy định tại Khoản 1 Điều 29 và Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010, cụ thể là các điều kiện sau:

- Phải có đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật nước nơi người đó thường trú (trong trường hợp này là nước Mỹ)

- Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

- Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

- Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

- Có tư cách đạo đức tốt.

- Không thuộc các trường hợp đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên; đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh; đang chấp hành hình phạt tù; chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

Thứ hai, về việc bảo lãnh con nuôi sang ở cùng:

Việc bảo lãnh con nuôi sang Mỹ sinh sống phải đáp ứng các điều kiện và thực hiện các thủ tục theo pháp luật Mỹ. Nếu như chị bạn đáp ứng đủ các điều kiện đó, thì có thể bảo lãnh cho cháu sang sinh sống cùng. Bạn có thể phối hợp với chị gái tiến hành các thủ tục cần thiết để con bạn nhập cảnh vào Mỹ như xin hộ chiếu cho con, xin cấp thị thực cho con tại Đại sứ quán Mỹ tại Việt Nam.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Dân tộc

Nguyễn Hữu Vi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Dân tộc
Dân tộc
Hỏi đáp mới nhất về Dân tộc
Hỏi đáp pháp luật
Cổng thông tin điện tử của Ủy ban Dân tộc có chức năng, nhiệm vụ như thế nào? Nguyên tắc chung của Cổng thông tin điện tử của Ủy ban Dân tộc?
Hỏi đáp pháp luật
Tổ chức lễ tang cho sĩ quan quân đội tại nhà có được nhận hỗ trợ tổ chức không?
Hỏi đáp pháp luật
Con nuôi có thể thay đổi dân tộc theo bố mẹ nuôi được không?
Hỏi đáp pháp luật
Đối với Cổng thông tin điện tử của Ủy ban Dân tộc, kinh phí duy trì hoạt động và phát triển cổng thông tin như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Đối với Cổng thông tin điện tử của Ủy ban Dân tộc, công tác bảo đảm an toàn thông tin và dữ liệu như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Trên Cổng thông tin điện tử của Ủy ban Dân tộc, việc định dạng thông tin được quy định như thế nào ?
Hỏi đáp pháp luật
Đối với Cổng thông tin điện tử của Ủy ban Dân tộc, nguyên tắc quản lý, duy trì như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Người học sẽ không được kiểm tra hoàn thành chương trình tiếng dân tộc thiểu số khi vắng học bao nhiêu buổi?
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm của Ủy ban dân tộc trong tổ chức thực hiện Chiến lược công tác dân tộc như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Nhiệm vụ chủ yếu về đối ngoại trong chiến lược công tác dân tộc được quy định ra sao?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Dân tộc có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào