13:38 | 26/10/2022
Loading...

Từ giai đoạn nào của vụ án hình sự thì Luật sư bào chữa được tham gia?

Luật sư bào chữa được tham gia từ giai đoạn nào của vụ án hình sự? Kể từ thời điểm đăng ký bào chữa bao lâu thì Luật sư được cấp giấy bào chữa? Trong trường hợp nào thì cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng chỉ định Luật sư bào chữa? Chào anh chị Luật sư. Vừa qua, có quyết định khởi tố vụ án tại Công ty CP Tập đoàn đầu tư AĐ và các tổ chức, đơn vị có liên quan đồng thời, ra các quyết định khởi tố bị can, lệnh bắt bị can để tạm giam, lệnh khám xét đối với các bị can liên quan. Tôi có theo dõi thì lúc đầu các Luật sư bào chữa không được phép tham gia vào một vài giai đoạn của vụ án, nên tôi có thắc mắc là Luật sư bào chữa sẽ được tham gia từ giai đoạn nào của vụ án? Mong anh chị tư vấn. Tôi cảm ơn. 

1. Luật sư bào chữa được tham gia từ giai đoạn nào của vụ án hình sự?

Tại Điều 74 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định thời điểm người bào chữa tham gia tố tụng, theo đó: 

Người bào chữa tham gia tố tụng từ khi khởi tố bị can.

Trường hợp bắt, tạm giữ người thì người bào chữa tham gia tố tụng từ khi người bị bắt có mặt tại trụ sở của Cơ quan điều tra, cơ quan được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra hoặc từ khi có quyết định tạm giữ.

Trường hợp cần giữ bí mật điều tra đối với các tội xâm phạm an ninh quốc gia thì Viện trưởng Viện kiểm sát có thẩm quyền quyết định để người bào chữa tham gia tố tụng từ khi kết thúc điều tra.

Theo đó, tùy vào từng trường hợp cụ thể mà Luật sư bào chữa sẽ được tham gia từ khi khởi tố bị can; từ khi người bị bắt có mặt tại trụ sở của Cơ quan điều tra, cơ quan được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra hoặc từ khi có quyết định tạm giữ.

Ngoài ra, khi cần giữ bí mật điều tra đối với các tội xâm phạm an ninh quốc gia thì Luật sư bào chữa sẽ tham gia tố tụng từ khi kết thúc điều tra.

2. Kể từ thời điểm đăng ký bào chữa bao lâu thì Luật sư được cấp giấy bào chữa? 

Theo Khoản 4 Điều 78 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định thủ tục đăng ký bào chữa, cụ thể như sau:

4. Trong thời hạn 24 giờ kể từ khi nhận đủ giấy tờ quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng phải kiểm tra giấy tờ và thấy không thuộc trường hợp từ chối việc đăng ký bào chữa quy định tại khoản 5 Điều này thì vào sổ đăng ký bào chữa, gửi ngay văn bản thông báo người bào chữa cho người đăng ký bào chữa, cơ sở giam giữ và lưu giấy tờ liên quan đến việc đăng ký bào chữa vào hồ sơ vụ án; nếu xét thấy không đủ điều kiện thì từ chối việc đăng ký bào chữa và phải nêu rõ lý do bằng văn bản.

Với quy định này thì trong thời hạn 24 giờ kể từ khi nhận đủ giấy tờ, cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng phải kiểm tra giấy tờ và thấy nếu không thuộc trường hợp từ chối đăng ký bào chữa thì vào sổ đăng ký bào chữa, gửi ngay văn bản thông báo người bào chữa cho người đăng ký bào chữa, cơ sở giam giữ và lưu giấy tờ liên quan đến việc đăng ký bào chữa vào hồ sơ vụ án.

Nếu xét thấy không đủ điều kiện thì từ chối việc đăng ký bào chữa và phải nêu rõ lý do bằng văn bản.

3. Trong trường hợp nào thì cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng chỉ định Luật sư bào chữa?

Căn cứ Điều 76 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 quy định chỉ định người bào chữa, theo đó:

1. Trong các trường hợp sau đây nếu người bị buộc tội, người đại diện hoặc người thân thích của họ không mời người bào chữa thì cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng phải chỉ định người bào chữa cho họ:

a) Bị can, bị cáo về tội mà Bộ luật hình sự quy định mức cao nhất của khung hình phạt là 20 năm tù, tù chung thân, tử hình;

b) Người bị buộc tội có nhược điểm về thể chất mà không thể tự bào chữa; người có nhược điểm về tâm thần hoặc là người dưới 18 tuổi.

2. Cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng phải yêu cầu hoặc đề nghị các tổ chức sau đây cử người bào chữa cho các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này:

a) Đoàn luật sư phân công tổ chức hành nghề luật sư cử người bào chữa;

b) Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước cử Trợ giúp viên pháp lý, luật sư bào chữa cho người thuộc diện được trợ giúp pháp lý;

c) Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và các tổ chức thành viên của Mặt trận cử bào chữa viên nhân dân bào chữa cho người bị buộc tội là thành viên của tổ chức mình.

Như vậy, trong các trường hợp nêu trên nếu người bị buộc tội, người đại diện hoặc người thân thích của họ không mời Luật sư bào chữa thì cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng phải chỉ định Luật sư bào chữa cho họ.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Luật sư

Nguyễn Minh Tài

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Luật sư
Luật sư
Hỏi đáp mới nhất về Luật sư
Hỏi đáp pháp luật
Bộ Quy tắc Đạo đức và ứng xử nghề nghiệp luật sư Việt Nam do cơ quan nào ban hành?
Hỏi đáp pháp luật
Khi được cơ quan tiến hành tố tụng yêu cầu tham gia thì thù lao của Luật sư là bao nhiêu?
Hỏi đáp pháp luật
Có được miễn đào tạo nghề luật sư khi là thẩm phán không?
Hỏi đáp pháp luật
Người thân là luật sư bào chữa cho người phạm tội có được không?
Hỏi đáp pháp luật
Từ giai đoạn nào của vụ án hình sự thì Luật sư bào chữa được tham gia?
Hỏi đáp pháp luật
Bị phạt bao nhiêu tiền nếu tổ chức hành nghề luật sư phân công một luật sư hướng dẫn quá ba người tập sự?
Hỏi đáp pháp luật
Tập sự hành nghề luật sư bị xử lý kỷ luật tạm đình chỉ tập sư lâu nhất bao nhiêu tháng?
Hỏi đáp pháp luật
Hai công ty luật có được thành lập bởi một luật sư không? Luật sư bị phạt bao nhiêu tiền khi thành lập hai công ty luật?
Hỏi đáp pháp luật
Giảng viên Luật có được miễn tập sự hành nghề khi trở thành Luật sư không?
Hỏi đáp pháp luật
Trường hợp nào Luật sư bị từ chối rút tên khỏi danh sách luật sư?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Luật sư có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào