09:54 | 25/10/2022
Loading...

Cảnh sát giao thông có được dừng xe vi phạm trên cầu vượt?

Cảnh sát giao thông có được dừng xe vi phạm trên cầu vượt không? Cảnh sát giao thông dơ tay phải về phía trước thì dừng hay đi? Hiệu lệnh của cảnh sát giao thông trái với biển báo thì đi như thế nào? Nhờ tư vấn giúp tôi, tôi cảm ơn.

Cảnh sát giao thông có được dừng xe vi phạm trên cầu vượt không?

Cho em hỏi là cảnh sát giao thông có được yêu cầu dừng phương tiện tham gia giao thông trên cầu vượt không ạ?

Trả lời:

Tại Khoản 4 Điều 18 Luật Giao thông đường bộ 2008, có quy định về những vị trí người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe, cụ thể như sau:

- Bên trái đường một chiều;

- Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;

- Trên cầu, gầm cầu vượt;

- Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;

- Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;

- Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau;

- Nơi dừng của xe buýt;

...

Như vậy, theo quy định nêu trên thì người điều khiển phương tiện giao thông không được dừng xe, đỗ xe trên cầu, gầm cầu vượt. Còn tìm quy định tôi không thấy có quy định CSGT không được dừng phương tiện tham gia giao thông vi phạm trên cầu vượt.

Cảnh sát giao thông dơ tay phải về phía trước thì dừng hay đi?

Trên đường Trường Chinh em có gặp cảnh sát giao thông dơ tay phải về phía trước rồi mọi người dừng lại, có người thì lại đi. Không rõ em phải dừng hay đi?

Trả lời:

Điểm c Khoản 2 Điều 10 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định về hiệu lệnh của cảnh sát giao thông như sau:

Tay phải giơ về phía trước để báo hiệu cho người tham gia giao thông ở phía sau và bên phải người điều khiển giao thông phải dừng lại; người tham gia giao thông ở phía trước người điều khiển giao thông được rẽ phải; người tham gia giao thông ở phía bên trái người điểu khiển giao thông được đi tất cả các hướng; người đi bộ qua đường phải đi sau lưng người điều khiển giao thông.

Theo đó, phải căn cứ vào vị trí đứng của cảnh sát giao thông và vị trí của bạn để xác định bạn phải dừng hay được đi tiếp. 

Hiệu lệnh của cảnh sát giao thông trái với biển báo thì đi như thế nào?

Dạ tại nơi có biển báo cấm quay đầu xe, tuy nhiên lại có chú cảnh sát giao thông đứng đó, cho quay đầu xe thì sẽ đi theo hiệu lệnh của cảnh sát giao thông hay biển báo ạ.

Trả lời:

Khoản 2 Điều 11 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về việc chấp hành báo hiệu đường bộ như sau:

Khi có người điều khiển giao thông thì người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông.

Ngoài ra, Điều 8 Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 41:2019/BGTVT quy định về hiệu lực của người điều khiển giao thông như sau:

Người tham gia giao thông đều phải chấp hành nghiêm chỉnh hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, kể cả trong trường hợp hiệu lệnh trái với tín hiệu của đèn điều khiển giao thông, biển báo hiệu hoặc vạch kẻ đường.

Theo đó, trong trường hợp hiệu lệnh của CSGT trái với biển báo thì bạn vẫn thực hiện theo hiệu lệnh của CSGT.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cảnh sát giao thông

Nguyễn Hữu Vi

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào