09:43 | 21/10/2022
Loading...

Doanh nghiệp cần có vốn điều lệ bao nhiêu để được cấp Giấy phép kinh doanh mua, bán vàng miếng?

Xin chào ban biên tập, doanh nghiệp chúng tôi kinh doanh mặt hàng đá phong thủy, bây giờ muốn mở rộng sang mua bán vàng miếng thì cần phải có vốn điều lệ bao nhiêu mới xin được giấy phép kinh doanh mặt hàng này? Chúng tôi có thể kinh doanh vàng miếng thông qua đại lý ủy nhiệm không? - Câu hỏi của Thanh Quỳnh (Hà Nội).

Doanh nghiệp muốn được cấp Giấy phép kinh doanh mua, bán vàng miếng cần có vốn điều lệ bao nhiêu?

Căn cứ Điều 11 Nghị định 24/2012/NĐ-CP quy định điều kiện cấp Giấy phép kinh doanh mua, bán vàng miếng như sau:

Điều kiện cấp Giấy phép kinh doanh mua, bán vàng miếng
1. Doanh nghiệp được Ngân hàng Nhà nước xem xét cấp Giấy phép kinh doanh mua, bán vàng miếng khi đáp ứng đủ các điều kiện sau:
a) Là doanh nghiệp thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật.
b) Có vốn điều lệ từ 100 tỷ đồng trở lên.
c) Có kinh nghiệm hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh mua, bán vàng từ 2 (hai) năm trở lên.
d) Có số thuế đã nộp của hoạt động kinh doanh vàng từ 500 (năm trăm) triệu đồng/năm trở lên trong 2 (hai) năm liên tiếp gần nhất (có xác nhận của cơ quan thuế).
đ) Có mạng lưới chi nhánh, địa điểm bán hàng tại Việt Nam từ 3 (ba) tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương trở lên.
2. Tổ chức tín dụng được Ngân hàng Nhà nước xem xét cấp Giấy phép kinh doanh mua, bán vàng miếng khi đáp ứng đủ các điều kiện sau:
a) Có vốn điều lệ từ 3.000 (ba nghìn) tỷ đồng trở lên.
b) Có đăng ký hoạt động kinh doanh vàng.
c) Có mạng lưới chi nhánh tại Việt Nam từ 5 (năm) tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương trở lên.
3. Ngân hàng Nhà nước quy định thủ tục và hồ sơ cấp Giấy phép kinh doanh mua, bán vàng miếng đối với doanh nghiệp, tổ chức tín dụng.

Như vậy, doanh nghiệp muốn được Ngân hàng Nhà nước xem xét cấp Giấy phép kinh doanh mua, bán vàng miếng cần phải có vốn điều lệ từ 100 tỷ đồng trở lên và đáp ứng các điều kiện khác quy định trên.

mua bán vàng miếng

Doanh nghiệp cần có vốn điều lệ bao nhiêu để được cấp Giấy phép kinh doanh mua, bán vàng miếng? (Hình từ Internet)

Doanh nghiệp có được kinh doanh vàng miếng thông qua các đại lý ủy nhiệm không?

Theo Điều 12 Nghị định 24/2012/NĐ-CP quy định trách nhiệm của doanh nghiệp, tổ chức tín dụng hoạt động kinh doanh mua, bán vàng miếng như sau:

Doanh nghiệp, tổ chức tín dụng hoạt động kinh doanh mua, bán vàng miếng có trách nhiệm:
1. Chỉ được phép mua, bán các loại vàng miếng quy định tại Khoản 2 Điều 3 của Nghị định này.
2. Không được phép thực hiện kinh doanh vàng miếng thông qua các đại lý ủy nhiệm.
3. Chấp hành các quy định của pháp luật về chế độ kế toán, lập và sử dụng hóa đơn chứng từ.
4. Niêm yết công khai tại địa điểm giao dịch về giá mua và giá bán vàng miếng.
5. Có biện pháp và trang thiết bị bảo đảm an toàn trong hoạt động kinh doanh.
6. Tuân thủ các quy định tại Nghị định này và các quy định của pháp luật khác có liên quan.

Theo đó, doanh nghiệp hoạt động kinh doanh mua, bán vàng miếng không được phép thực hiện kinh doanh vàng miếng thông qua các đại lý ủy nhiệm.

Kinh doanh mua, bán vàng trang sức, mỹ nghệ cần có điều kiện gì?

Tại Điều 8 Nghị định 24/2012/NĐ-CP quy định điều kiện hoạt động kinh doanh mua, bán vàng trang sức, mỹ nghệ như sau:

Doanh nghiệp kinh doanh mua, bán vàng trang sức, mỹ nghệ phải đáp ứng đủ các điều kiện sau đây:
1. Là doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật, có đăng ký kinh doanh mua, bán vàng trang sức, mỹ nghệ trong Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.
2. Có địa điểm, cơ sở vật chất và các trang thiết bị cần thiết phục vụ cho hoạt động mua, bán vàng trang sức, mỹ nghệ.

Theo đó, doanh nghiệp muốn thực hiện kinh doanh mua, bán vàng trang sức, mỹ nghệ cần phải đáp ứng điều kiện:

- Doanh nghiệp thành lập có ngành nghề đăng ký kinh doanh mua, bán vàng trang sức, mỹ nghệ trong Giấy chứng nhận đăng ký;

- Đáp ứng điều kiện về địa điểm kinh doanh, cơ sở vật chất, trang thiết bị cho hoạt động kinh doanh.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Kinh doanh vàng miếng

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Kinh doanh vàng miếng
Kinh doanh vàng miếng
Hỏi đáp mới nhất về Kinh doanh vàng miếng
Hỏi đáp pháp luật
Doanh nghiệp cần có vốn điều lệ bao nhiêu để được cấp Giấy phép kinh doanh mua, bán vàng miếng?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Kinh doanh vàng miếng có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào