09:45 | 21/10/2022
Loading...

Thanh toán đối với loại hợp đồng theo đơn giá cố định mua sắm gói thầu trong Hiệp định CPTPP theo nguyên tắc nào?

Nguyên tắc thanh toán đối với loại hợp đồng theo đơn giá cố định mua sắm gói thầu trong Hiệp định CPTPP? Hồ sơ thanh toán đối với loại hợp đồng theo đơn giá cố định mua sắm gói thầu trong Hiệp định CPTPP? Nguyên tắc thanh toán đối với loại hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh mua sắm gói thầu trong Hiệp định CPTPP?  Kính mong anh chị tư vấn. Tôi cảm ơn. 

1. Nguyên tắc thanh toán đối với loại hợp đồng theo đơn giá cố định mua sắm gói thầu trong Hiệp định CPTPP?

Căn cứ Khoản 1 Điều 93 Nghị định 95/2020/NĐ-CP quy định nguyên tắc thanh toán đối với loại hợp đồng theo đơn giá cố định mua sắm gói thầu trong Hiệp định CPTPP, như sau:

a) Giá trị thanh toán được tính bằng cách lấy đơn giá cố định trong hợp đồng nhân với khối lượng, số lượng công việc thực tế mà nhà thầu đã thực hiện;

b) Đối với công việc dịch vụ xây dựng, trường hợp khối lượng công việc thực tế mà nhà thầu đã thực hiện để hoàn thành theo đúng thiết kế ít hơn khối lượng công việc nêu trong hợp đồng, nhà thầu chỉ được thanh toán cho phần khối lượng thực tế đã thực hiện. Trường hợp khối lượng công việc thực tế mà nhà thầu đã thực hiện để hoàn thành theo đúng thiết kế nhiều hơn khối lượng công việc nêu trong hợp đồng, nhà thầu được thanh toán cho phần chênh lệch khối lượng công việc này với đơn giá không thay đổi nêu trong hợp đồng;

c) Chủ đầu tư, tư vấn giám sát và nhà thầu chịu trách nhiệm xác nhận vào biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành để làm cơ sở thanh toán cho nhà thầu.

2. Hồ sơ thanh toán đối với loại hợp đồng theo đơn giá cố định mua sắm gói thầu trong Hiệp định CPTPP? 

Theo Khoản 2 Điều 93 Nghị định 95/2020/NĐ-CP quy định hồ sơ thanh toán đối với loại hợp đồng theo đơn giá cố định mua sắm gói thầu trong Hiệp định CPTPP, như sau:

2. Hồ sơ thanh toán bao gồm:

a) Biên bản nghiệm thu khối lượng thực hiện trong giai đoạn thanh toán có xác nhận của đại diện nhà thầu, chủ đầu tư và tư vấn giám sát (nếu có);

b) Bản xác nhận khối lượng điều chỉnh tăng hoặc giảm so với hợp đồng có xác nhận của đại diện nhà thầu, chủ đầu tư và tư vấn giám sát (nếu có);

c) Bảng tính giá trị đề nghị thanh toán trên cơ sở khối lượng công việc hoàn thành đã được xác nhận và đơn giá ghi trong hợp đồng;

d) Đề nghị thanh toán của nhà thầu, trong đó nêu rõ khối lượng đã hoàn thành và giá trị hoàn thành, giá trị tăng (giảm) so với hợp đồng, giá trị đã tạm ứng, giá trị đề nghị thanh toán trong giai đoạn thanh toán;

đ) Đối với công việc mua sắm hàng hóa: Tùy tính chất của hàng hóa để quy định hồ sơ thanh toán cho phù hợp như hóa đơn của nhà thầu, danh mục hàng hóa đóng gói, chứng từ vận tải, đơn bảo hiểm, Giấy chứng nhận chất lượng, biên bản nghiệm thu hàng hóa, Giấy chứng nhận xuất xứ và các tài liệu, chứng từ khác liên quan.

3. Nguyên tắc thanh toán đối với loại hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh mua sắm gói thầu trong Hiệp định CPTPP? 

Căn cứ Khoản 1 Điều 94 Nghị định 95/2020/NĐ-CP quy định nguyên tắc thanh toán đối với loại hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh mua sắm gói thầu trong Hiệp định CPTPP, theo đó:

a) Giá trị thanh toán được tính bằng cách lấy đơn giá điều chỉnh ghi trong hợp đồng nhân với khối lượng, số lượng công việc thực tế mà nhà thầu đã thực hiện;

b) Đối với công việc dịch vụ xây dựng, trường hợp khối lượng công việc thực tế mà nhà thầu đã thực hiện để hoàn thành theo đúng thiết kế ít hơn khối lượng công việc nêu trong hợp đồng, nhà thầu chỉ được thanh toán cho phần khối lượng thực tế đã thực hiện. Trường hợp khối lượng công việc thực tế mà nhà thầu đã thực hiện để hoàn thành theo đúng thiết kế nhiều hơn khối lượng công việc nêu trong hợp đồng, nhà thầu được thanh toán cho phần chênh lệch khối lượng công việc này;

c) Chủ đầu tư, tư vấn giám sát và nhà thầu chịu trách nhiệm xác nhận vào biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành để làm cơ sở thanh toán cho nhà thầu.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Hợp đồng

Nguyễn Minh Tài

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào