Có hội thẩm nhân dân trong hội đồng xét xử sơ thẩm vụ án dân sự theo thủ tục rút gọn không?

Hội đồng xét xử sơ thẩm vụ án dân sự theo thủ tục rút gọn có hội thẩm nhân dân không? Quy định về thời gian nghị án tối đa đối với phiên tòa sơ thẩm vụ án dân sự? Quyền hạn của hội thẩm nhân dân trong hội đồng xét xử sơ thẩm vụ án dân sự?

Hội đồng xét xử sơ thẩm vụ án dân sự theo thủ tục rút gọn có hội thẩm nhân dân không?

Căn cứ Điều 11 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định:

1. Việc xét xử sơ thẩm vụ án dân sự có Hội thẩm nhân dân tham gia theo quy định của Bộ luật này, trừ trường hợp xét xử theo thủ tục rút gọn.
2. Khi biểu quyết về quyết định giải quyết vụ án dân sự, Hội thẩm nhân dân ngang quyền với Thẩm phán..

Mặt khác tại Điều 65 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định như sau:

Việc xét xử sơ thẩm, phúc thẩm vụ án dân sự theo thủ tục rút gọn do một Thẩm phán tiến hành.

Như vậy, căn cứ quy định trên thì Hội đồng xét sở thẩm vụ án dân sự theo thủ tục rút gọn sẽ không có hội thẩm nhân dân, mà sẽ do 01 thẩm phán tiến hành xét xử.

Hội đồng xét sở thẩm vụ án dân sự

Hội đồng xét xử sơ thẩm vụ án dân sự theo thủ tục rút gọn có hội thẩm nhân dân không? (Hình từ Internet)

Quy định về thời gian nghị án tối đa đối với phiên tòa sơ thẩm vụ án dân sự?

Khoản 4 Điều 264 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định về vấn đề nghị án như sau:

Trường hợp vụ án có nhiều tình tiết phức tạp, việc nghị án đòi hỏi phải có thời gian dài thì Hội đồng xét xử có thể quyết định thời gian nghị án nhưng không quá 05 ngày làm việc, kể từ khi kết thúc tranh luận tại phiên tòa.
Hội đồng xét xử phải thông báo cho những người có mặt tại phiên tòa và người tham gia tố tụng vắng mặt tại phiên tòa về giờ, ngày và địa điểm tuyên án. Trường hợp Hội đồng xét xử đã thực hiện việc thông báo mà có người tham gia tố tụng vắng mặt vào ngày, giờ và địa điểm tuyên án thì Hội đồng xét xử vẫn tiến hành việc tuyên án theo quy định tại Điều 267 của Bộ luật này.

Như vậy, thời gian nghị án đối với phiên tòa sơ thẩm vụ án dân sự là 05 ngày làm việc, kể từ khi kết thúc tranh luận tại phiên tòa.

Quyền hạn của hội thẩm nhân dân trong hội đồng xét xử sơ thẩm vụ án dân sự?

Căn cứ Điều 11 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định:

1. Việc xét xử sơ thẩm vụ án dân sự có Hội thẩm nhân dân tham gia theo quy định của Bộ luật này, trừ trường hợp xét xử theo thủ tục rút gọn.
2. Khi biểu quyết về quyết định giải quyết vụ án dân sự, Hội thẩm nhân dân ngang quyền với Thẩm phán.

Mặt khác tại Điều 64 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định như sau:

Hội đồng xét xử phúc thẩm vụ án dân sự gồm ba Thẩm phán, trừ trường hợp quy định tại Điều 65 của Bộ luật này.

Như vậy, theo quy định pháp luật thì hội thẩm nhân dân và thẩm phán ngang quyền nhau trong hội đồng xét xử sơ thẩm vụ án dân sự, do đó nếu 02 hội thẩm nhân dân có quyết định khác với thẩm phán thì bản án cũng phải tuyên theo số đông. Tuy nhiên, pháp luật cho phép các bên kháng cáo để được xét xử phúc thẩm trong một thời gian hợp lý, và khi đó toàn bộ thành viên hội đồng xét xử phúc thẩm sẽ là thẩm phán thì khi đó bản án được tuyên sẽ có giá trị pháp lý cao và đảm bảo quyền lợi cho các bên.

Trân trọng!

Vụ án dân sự
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Vụ án dân sự
Hỏi đáp Pháp luật
Có được tiếp tục phiên họp công khai chứng cứ và tiến hành hòa giải khi một bên đương sự vắng mặt trong vụ án dân sự không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời gian chuẩn bị xét xử các loại vụ án dân sự là bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn yêu cầu Tòa án tiến hành thu thập chứng cứ trong vụ án dân sự mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Tòa án được ra quyết định tạm đình chỉ mấy lần đối với một vụ án dân sự?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn xin sao chụp tài liệu vụ án dân sự mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu thông báo về việc thụ lý vụ án dân sự mới nhất 2024 như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Thế nào là người có quyền và nghĩa vụ liên quan trong vụ án dân sự? Thời hạn nộp đơn yêu cầu độc lập của người có quyền và nghĩa vụ liên quan là bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Đương sự trong vụ án dân sự gồm có những ai? Có nghĩa vụ như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn yêu cầu Tòa án ra quyết định định giá tài sản trong vụ án dân sự?
Hỏi đáp Pháp luật
Hết thời hiệu khởi kiện vụ án dân sự thì tòa án có thụ lý không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Vụ án dân sự
6,397 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Vụ án dân sự
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào