10:07 | 18/10/2022
Loading...

Có được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi chỉ mới đi làm được một tháng rồi nghỉ?

Đi làm một tháng rồi nghỉ thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không? Tham gia bảo hiểm thất nghiệp bao lâu thì sẽ được hưởng tối đa 12 tháng trợ cấp thất nghiệp? Đang mang thai nghỉ việc có được nhận bảo hiểm thất nghiệp?

Đi làm một tháng rồi nghỉ thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Điều 49 Luật việc làm 2013 có quy định về điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:
1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:
a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;
2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;
...

Hợp đồng của anh là 12 tháng, thuộc trường hợp quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 43 Luật này, cho nên anh sẽ đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp để hưởng trợ cấp thất nghiệp là đóng từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động.

Căn cứ vào thời gian đóng, số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp của mình để biết chính xác mình có đủ điều kiện để làm hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp hay không.

trợ cấp thất nghiệp

Đi làm một tháng rồi nghỉ thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không? (Hình từ Internet)

Tham gia bảo hiểm thất nghiệp bao lâu thì sẽ được hưởng tối đa 12 tháng trợ cấp thất nghiệp?

Tại khoản 2 Điều 50 Luật việc làm 2013, có quy định:

Thời gian hưởng trợ cấp thất nghiệp được tính theo số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, cứ đóng đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng thì được hưởng 03 tháng trợ cấp thất nghiệp, sau đó, cứ đóng đủ thêm 12 tháng thì được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp thất nghiệp nhưng tối đa không quá 12 tháng.

Như vậy,

- Đóng đủ 12 - 36 tháng: Tính hưởng 03 tháng trợ cấp.

- Sau đó: Cứ thêm đủ 12 tháng được hưởng thêm 01 tháng trợ cấp.

- Thời gian tối đa hưởng trợ cấp = 12 tháng.

Vậy nên, để được được hưởng 12 tháng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động phải đóng.

(9*12)+36= 144 tháng


Như vậy, để được hưởng 12 tháng trợ cấp thất nghiệp thì người lao động phải đóng được từ đủ 144 tháng bảo hiểm thất nghiệp trở lên.

Đang mang thai nghỉ việc có được nhận bảo hiểm thất nghiệp?

Điều 49 Luật việc làm 2013 quy định:

Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:
1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:
a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;
b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;
2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;
3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;
4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:
a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;
b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;
c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;
d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;
đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;
e) Chết.

Như vậy, đối chiếu thông tin chị cung cấp nếu chị làm đơn và công ty duyệt đơn thì chị nghỉ việc đúng quy định, theo đó nếu đảm bảo về thời gian đóng BHTN cũng như các điều kiện khác đi kèm thì chị đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất việc.

Trường hợp chị đang mang thai nghỉ việc thì điều kiện nhận trợ cấp thất nghiệp không khá biệt so với trường hợp thông thường.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Trợ cấp thất nghiệp

Vũ Thiên Ân

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào