11:10 | 17/10/2022
Loading...

Khi đỗ xe có phải chèn bánh xe không? Dừng xe máy ở gầm cầu vượt có được không?

Có phải chèn bánh xe khi đỗ xe không? Đỗ xe ô tô trên đường giao nhau có bị phạt? Đỗ xe máy ở gầm cầu vượt có được không? Xe ô tô có được dừng trên vạch đường dành cho người đi bộ? Nhờ ban biên tập giải đáp giúp tôi, tôi cảm ơn.

Có phải chèn bánh xe khi đỗ xe không?

Có quy định nào quy định nếu mình đỗ xe thì phải chèn bánh xe không ạ?

Trả lời:

Theo Khoản 3 Điều 18 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường bộ phải thực hiện quy định sau đây:

- Có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;

- Cho xe dừng, đỗ ở nơi có lề đường rộng hoặc khu đất ở bên ngoài phần đường xe chạy; trường hợp lề đường hẹp hoặc không có lề đường thì phải cho xe dừng, đỗ sát mép đường phía bên phải theo chiều đi của mình;

- Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó;

- Sau khi đỗ xe, chỉ được rời khỏi xe khi đã thực hiện các biện pháp an toàn; nếu xe đỗ chiếm một phần đường xe chạy phải đặt ngay biển báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe để người điều khiển phương tiện khác biết;

- Không mở cửa xe, để cửa xe mở hoặc bước xuống xe khi chưa bảo đảm điều kiện an toàn;

- Khi dừng xe, không được tắt máy và không được rời khỏi vị trí lái;

Xe đỗ trên đoạn đường dốc phải được chèn bánh.

Theo quy định nêu trên thì trường hợp đỗ xe ở trên đoạn đường dốc thì bạn phải chèn bánh xe.

Đỗ xe ô tô trên đường giao nhau có bị phạt?

Tôi muốn hỏi là khi đỗ xe ôtô trên đường giao nhau tôi có bị phạt tiền không vậy? Hiện tại tôi nhận được thông báo phạt nguội nhưng không hiểu việc mình đỗ xe như vậy có sai không?

Trả lời:

Căn cứ quy định tại Khoản 4 Điều 18 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì người điều khiển phương tiện tham gia giao thông không được dừng xe, đỗ xe nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau.

Như vậy, trường hợp anh đỗ xe ô tô tại vị trí đường giao nhau là đã vi phạm quy định này.

Về mức phạt: theo quy định tại Điểm đ Khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì:

Hành vi dừng xe, đỗ xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô tại vị trí: nơi đường bộ giao nhau hoặc trong phạm vi 05 m tính từ mép đường giao nhau bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Như vậy, việc cơ quan công an gửi thông báo phạt nguội cho anh trong trường hợp này là phù hợp với quy định pháp luật. Anh vui lòng thực hiện nghĩa vụ đóng phạt theo quy định.

Dừng xe máy ở gầm cầu vượt có được không?

Cho em hỏi em đi xe máy mà dừng xe lại ở gầm cầu vượt thì có được không ạ? Em cảm ơn!

Trả lời:

Theo Khoản 4 Điều 18 Luật Giao thông đường bộ 2008 thì người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:

- Bên trái đường một chiều;

- Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;

- Trên cầu, gầm cầu vượt;

- Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;

- Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;

- Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau;

- Nơi dừng của xe buýt;

- ....

Căn cứ theo quy định nêu trên thì bạn không được dừng xe ở gầm cầu vượt.

Xe ô tô có được dừng trên vạch đường dành cho người đi bộ?

Cho em hỏi, theo quy định về an toàn khi tham gia giao thông thì đối với xe ô tô có được dừng trên vạch đường dành cho người đi bộ hay không?

Trả lời:

Căn cứ Khoản 4 Điều 18 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định các địa điểm cấm dừng, đỗ như sau:

...

- Trên cầu, gầm cầu vượt;

- Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;

- Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;

...

Như vậy, theo quy định trên thì đối với xe ô tô không được dừng tại khu vực dành cho người đi bộ bao gồm cả vạch kẻ đường.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Đỗ xe

Nguyễn Hữu Vi

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Đỗ xe
Đỗ xe
Hỏi đáp mới nhất về Đỗ xe
Hỏi đáp pháp luật
Khi đỗ xe có phải chèn bánh xe không? Dừng xe máy ở gầm cầu vượt có được không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Đỗ xe có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào