11:11 | 12/10/2022
Loading...

Thời hạn mà công ty phải báo trước khi hợp đồng lao động hết hạn là bao nhiêu ngày?

Hợp đồng lao động hết hạn công ty phải báo trước bao nhiêu ngày? 02 trường hợp Hợp đồng lao động xác định thời hạn sẽ trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn? Người lao động bị đơn phương chấm dứt Hợp đồng lao động có được kiện thẳng ra Tòa không?

Hợp đồng lao động hết hạn công ty phải báo trước bao nhiêu ngày?

Căn cứ khoản 1 Điều 45 Bộ luật Lao động 2019 quy định về thông báo chấhm dứt hợp đồng lao động như sau:

Người sử dụng lao động phải thông báo bằng văn bản cho người lao động về việc chấm dứt hợp đồng lao động khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định của Bộ luật này, trừ trường hợp quy định tại các khoản 4, 5, 6, 7 và 8 Điều 34 của Bộ luật này.

Theo quy định nêu trên thì nếu công ty không có nhu cầu gia hạn hợp đồng thì hợp đồng lao động giữa bạn và công ty sẽ chấm dứt. Bên cạnh đó, khi hợp đồng lao động hết hạn công ty sẽ có trách nhiệm thông báo bằng văn bản cho bạn biết về vấn đề chấm dứt này.

Tuy nhiên, hiện nay không có quy cụ thể về thời hạn báo trước là bao nhiêu ngày, tùy trường hợp mà công ty sẽ thông báo trong thời hạn hợp lý.

Thời hạn mà công ty phải báo trước khi hợp đồng lao động hết hạn là bao nhiêu ngày?

Thời hạn mà công ty phải báo trước khi hợp đồng lao động hết hạn là bao nhiêu ngày? (Hình từ Internet)

02 trường hợp hợp đồng lao động xác định thời hạn sẽ trở thành Hợp đồng lao động không xác định thời hạn?

Căn cứ khoản 2 Điều 20 Bộ luật Lao động 2019 quy định về loại hợp đồng lao động như sau:

Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này hết hạn (Hợp đồng lao động xác định thời hạn) mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì thực hiện như sau:
-Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; trong thời gian chưa ký kết hợp đồng lao động mới thì quyền, nghĩa vụ và lợi ích của hai bên được thực hiện theo hợp đồng đã giao kết;
- Nếu hết thời hạn 30 ngày kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn mà hai bên không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

Bạn vẫn tiếp tục làm việc và quá thời hạn trên thì có 2 trường hợp từ hợp đồng lao động xác định thời hạn sẽ trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn đó là:

Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới (hợp đồng lao động không xác định thời hạn); Nếu hết thời hạn 30 ngày kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn mà hai bên không ký kết hợp đồng lao động mới sẽ trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Người lao động bị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động có được kiện thẳng ra Tòa không?

Căn cứ khoản 1 Điều 188 Bộ luật Lao động 2019 quy định về trình tự, thủ tục hòa giải tranh chấp lao động cá nhân của hòa giải viên lao động như sau:

Tranh chấp lao động cá nhân phải được giải quyết thông qua thủ tục hòa giải của hòa giải viên lao động trước khi yêu cầu Hội đồng trọng tài lao động hoặc Tòa án giải quyết, trừ các tranh chấp lao động sau đây không bắt buộc phải qua thủ tục hòa giải:
- Về xử lý kỷ luật lao động theo hình thức sa thải hoặc về trường hợp bị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động;
- Về bồi thường thiệt hại, trợ cấp khi chấm dứt hợp đồng lao động;
- Giữa người giúp việc gia đình với người sử dụng lao động;
- Về bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, về bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế, về bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật về việc làm, về bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của pháp luật về an toàn, vệ sinh lao động;
- Về bồi thường thiệt hại giữa người lao động với doanh nghiệp, tổ chức đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;
- Giữa người lao động thuê lại với người sử dụng lao động thuê lại.

Tranh chấp về trường hợp bị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không phải trải qua thủ tục hòa giải bởi Hòa giải viên Lao động. Do đó, bạn được khởi kiện thẳng ra Tòa án nơi công ty bạn làm việc.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hợp đồng lao động

Nguyễn Hữu Vi

Hợp đồng lao động
Hỏi đáp mới nhất về Hợp đồng lao động
Hỏi đáp Pháp luật
Có được ký hợp đồng lao động với trẻ em dưới 15 tuổi không? Trẻ em dưới 15 tuổi có thể làm những công việc gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Người làm việc theo hợp đồng 68 có thể bị tinh giản biên chế không?
Hỏi đáp Pháp luật
Khi tham gia hợp đồng lao động, người giúp việc gia đình có được chủ đóng bảo hiểm xã hội hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Hợp đồng 68 là gì? Những hợp đồng nào sẽ thay thế hợp đồng 68?
Hỏi đáp Pháp luật
Các công việc thực hiện hợp đồng về hỗ trợ và phục vụ trong cơ quan hành chính và đơn vị sự nghiệp áp dụng chế độ, chính sách theo quy định của pháp luật lao động gồm những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Doanh nghiệp không trả lương cho thực tập sinh có vi phạm pháp luật không?
Hỏi đáp Pháp luật
Hợp đồng lao động được giao kết thông qua phương tiện điện tử cần đáp ứng điều kiện nào để có giá trị pháp lý?
Hỏi đáp pháp luật
Thời hạn mà công ty phải báo trước khi hợp đồng lao động hết hạn là bao nhiêu ngày?
Hỏi đáp pháp luật
Hợp đồng dịch vụ có được đóng bảo hiểm không?
Hỏi đáp pháp luật
Hợp đồng ngắn hạn không đóng bảo hiểm
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Hợp đồng lao động có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào