15:53 | 06/10/2022
Loading...

Nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi, lao động nam có được nghỉ hưởng chế độ thai sản?

Lao động nam có được nghỉ hưởng chế độ thai sản khi nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi? Lao động nam sẽ được nghỉ hưởng chế độ thai sản trong bao lâu khi nhận con nuôi? Không nghỉ hưởng chế độ thai sản, lao động nam khi nhận con nuôi sẽ được hưởng trợ cấp bao nhiêu tiền? Chào anh chị, tôi là nam, đang sống độc thân. Vừa rồi tôi có nhận một đứa bé làm con nuôi tại một bệnh viện phụ sản. Do bé quá nhỏ (chưa đầy 06 tháng tuổi) nên tôi có mong muốn được nghỉ để chăm sóc cho bé, anh chị cho tôi hỏi nếu tôi đóng bảo hiểm xã hội theo quy định nhà nước thì tôi có được nghỉ theo chế độ thai sản để chăm sóc bé được hay không? Nhờ anh chị tư vấn, cảm ơn anh chị đã nhiệt tình hỗ trợ.

1. Lao động nam có được nghỉ hưởng chế độ thai sản khi nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi?

Tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

Căn cứ theo quy định hiện hành, pháp luật cho phép lao động nam có được nghỉ hưởng chế độ thai sản khi nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi. Tuy nhiên, lao động nam phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi nhận nuôi con nuôi.

2. Lao động nam sẽ được nghỉ hưởng chế độ thai sản trong bao lâu khi nhận con nuôi?

Tại Điều 36 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định về thời gian hưởng chế độ khi nhận nuôi con nuôi như sau:

Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 2 Điều 31 của Luật này thì chỉ cha hoặc mẹ được nghỉ việc hưởng chế độ.

Theo đó, trong trường hợp lao động nam nhận con nuôi thì sẽ được nghỉ hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi. 

3. Không nghỉ hưởng chế độ thai sản, lao động nam khi nhận con nuôi sẽ được hưởng trợ cấp bao nhiêu tiền?

Tại Điều 11 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH có quy định về thời gian hưởng chế độ khi nhận nuôi con nuôi:
Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 36 của Luật bảo hiểm xã hội. Trường hợp người lao động đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 2 Điều 31 của Luật bảo hiểm xã hội nhưng không nghỉ việc thì chỉ được hưởng trợ cấp một lần quy định tại Điều 38 của Luật bảo hiểm xã hội.
Tại Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định về trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi như sau:

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

Tại Điều 3 Nghị định 38/2019/NĐ-CP có quy định về mức lương cơ sở như sau:

1. Mức lương cơ sở dùng làm căn cứ:

a) Tính mức lương trong các bảng lương, mức phụ cấp và thực hiện các chế độ khác theo quy định của pháp luật đối với các đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này;

b) Tính mức hoạt động phí, sinh hoạt phí theo quy định của pháp luật;

c) Tính các khoản trích và các chế độ được hưởng theo mức lương cơ sở.

2. Từ ngày 01 tháng 7 năm 2019, mức lương cơ sở là 1.490.000 đồng/tháng.

3. Chính phủ trình Quốc hội xem xét điều chỉnh mức lương cơ sở phù hợp khả năng ngân sách nhà nước, chỉ số giá tiêu dùng và tốc độ tăng trưởng kinh tế của đất nước.

Theo đó, nếu lao động nam không nghỉ việc theo chế độ thai sản thì sẽ nhận được 02 lần mức lương cơ sở tại tháng nhận nuôi con nuôi, tương ứng với thời điểm hiện hành là 2.980.000 đồng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Con nuôi

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Con nuôi
Con nuôi
Hỏi đáp mới nhất về Con nuôi
Hỏi đáp pháp luật
Con của anh ruột, em gái có thể nhận làm con nuôi không?
Hỏi đáp pháp luật
Pháp luật có cho phép người thuộc giới tính thứ 3 được nhận con nuôi không?
Hỏi đáp pháp luật
Theo quy định, cha phải hơn con nuôi ít nhất bao nhiêu tuổi?
Hỏi đáp pháp luật
Kiểm tra hoạt động của Văn phòng con nuôi nước ngoài bao gồm những nội dung gì?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về tổ chức con nuôi nước ngoài được cấp phép hoạt động tại Việt Nam như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Thay mặt người nhận con nuôi thực hiện các thủ tục giải quyết việc nuôi con nuôi ở Việt Nam của văn phòng con nuôi nước ngoài như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về lập, quản lý, sử dụng và bảo quản sổ sách, biểu mẫu của văn phòng con nuôi nước ngoài như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Con nuôi có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi không?
Hỏi đáp pháp luật
Có phải con nuôi trên 18 tuổi mặc nhiên chấm dứt việc nuôi con nuôi?
Hỏi đáp pháp luật
Cha mẹ ruột có thể yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Con nuôi có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào