11:16 | 12/09/2022
Loading...

Khi tiêu hủy tài liệu kế toán có cần phải thành lập Hội đồng tiêu hủy tài liệu kế toán không?

Có cần phải thành lập Hội đồng tiêu hủy tài liệu kế toán khi tiêu hủy tài liệu kế toán không? Không thành lập Hội đồng tiêu hủy tài liệu kế toán khi tiêu hủy tài liệu kế toán bị phạt bao nhiêu tiền? Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề cần giải đáp. Tôi là kế toán trưởng của Công ty dịch vụ kế toán E, hiện tại bên công ty tôi có một vài tài liệu kế toán đã hết thời hạn lưu trữ. Cho tôi hỏi là có cần phải thành lập Hội đồng tiêu hủy tài liệu kế toán hết thời hạn lưu trữ khi tiêu hủy những tài liệu kế toán đấy không? Nếu không thành lập Hội đồng tiêu hủy thì công ty bị phạt bao nhiêu tiền? Rất mong được Ban biên tập giải đáp, tôi cảm ơn.

1. Có cần phải thành lập Hội đồng tiêu hủy tài liệu kế toán khi tiêu hủy tài liệu kế toán không? 

Tại Điều 17 Nghị định 174/2016/NĐ-CP quy định thủ tục tiêu hủy tài liệu kế toán như sau:

1. Người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán quyết định thành lập "Hội đồng tiêu hủy tài liệu kế toán hết thời hạn lưu trữ". Thành phần Hội đồng gồm: Lãnh đạo đơn vị kế toán, kế toán trưởng, đại diện của bộ phận lưu trữ và các thành phần khác do người đại diện theo pháp luật của đơn vị kế toán chỉ định.

2. Hội đồng tiêu hủy tài liệu kế toán phải tiến hành kiểm kê, đánh giá, phân loại tài liệu kế toán theo từng loại, lập "Danh mục tài liệu kế toán tiêu hủy" và "Biên bản tiêu hủy tài liệu kế toán hết thời hạn lưu trữ".

3. "Biên bản tiêu hủy tài liệu kế toán hết thời hạn lưu trữ" phải lập ngay sau khi tiêu hủy tài liệu kế toán và phải ghi rõ các nội dung: Loại tài liệu kế toán đã tiêu hủy, thời hạn lưu trữ của mỗi loại, hình thức tiêu hủy, kết luận và chữ ký của các thành viên Hội đồng tiêu hủy.

Như vậy, theo quy định trên khi tiêu hủy tài liệu kế toán hết thời hạn lưu trữ thì phải thành lập Hội đồng tiêu hủy. Công ty bạn cần tiêu hủy vài tài liệu kế toán đã hết thời hạn lưu trữ thì người đại diện theo pháp luật của công ty bạn ra quyết định thành lập Hội đồng tiêu hủy những tài liệu kế toán đấy.

Việc thành lập Hội đồng tiêu hủy tài liệu kế toán hết thời hạn lưu trữ khi tiêu hủy tài liệu kế toán là bắt buộc, công ty bạn không tuân thủ theo sẽ bị xử phạt.

2. Không thành lập Hội đồng tiêu hủy tài liệu kế toán khi tiêu hủy tài liệu kế toán bị phạt bao nhiêu tiền?

Theo Điều 15 Nghị định 41/2018/NĐ-CP quy định xử phạt hành vi vi phạm quy định về bảo quản, lưu trữ tài liệu kế toán như sau:

1. Phạt cảnh cáo đối với một trong các hành vi sau:

a) Đưa tài liệu kế toán vào lưu trữ chậm từ 12 tháng trở lên so với thời hạn quy định;

b) Không sắp xếp tài liệu kế toán đưa vào lưu trữ theo trình tự thời gian phát sinh và theo kỳ kế toán năm.

2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Lưu trữ tài liệu kế toán không đầy đủ theo quy định;

b) Bảo quản tài liệu kế toán không an toàn, để hư hỏng, mất mát tài liệu trong thời hạn lưu trữ;

c) Sử dụng tài liệu kế toán trong thời hạn lưu trữ không đúng quy định;

d) Không thực hiện việc tổ chức kiểm kê, phân loại, phục hồi tài liệu kế toán bị mất mát hoặc bị hủy hoại.

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Hủy bỏ tài liệu kế toán khi chưa hết thời hạn lưu trữ theo quy định của Luật kế toán nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự;

b) Không thành lập Hội đồng tiêu hủy, không thực hiện đúng phương pháp tiêu hủy và không lập biên bản tiêu hủy theo quy định khi thực hiện tiêu hủy tài liệu kế toán.

Căn cứ Khoản 2 Điều 6 Nghị định 41/2018/NĐ-CP được sửa đổi bởi Khoản 2 Điều 5 Nghị định 102/2021/NĐ-CP quy định mức phạt tiền:

2. Mức phạt tiền quy định tại Chương II, Chương III Nghị định này là mức phạt tiền áp dụng đối với tổ chức trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 7; Điều 8; Điều 9; Điều 10; Điều 11; Điều 13; Điều 14; Điều 15; Điều 16; Điều 17; Điều 19; khoản 1, khoản 3 Điều 21; Điều 22; Điều 23; Điều 24; Điều 26; Điều 33; Điều 34; khoản 1, khoản 3 Điều 36; khoản 1 Điều 38; khoản 2, khoản 3 Điều 39; khoản 1, khoản 2 Điều 48; khoản 1 Điều 57; khoản 1, khoản 2 Điều 61; Điều 67 là mức phạt tiền đối với cá nhân. Đối với tổ chức có cùng hành vi vi phạm thì mức phạt tiền gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Do đó, công ty bạn không thành lập Hội đồng tiêu hủy tài liệu kế toán hết thời hạn lưu trữ khi tiêu hủy tài liệu kế toán thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Kế toán

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Kế toán
Kế toán
Hỏi đáp mới nhất về Kế toán
Hỏi đáp pháp luật
Sau khi đóng kỳ kế toán thuế thì đơn vị kế toán là Chi cục Thuế phê duyệt báo cáo kế toán thuế chậm nhất bao nhiêu ngày?
Hỏi đáp pháp luật
Có cấp chứng chỉ hành nghề Quản tài viên đối với cử nhân kế toán không?
Hỏi đáp pháp luật
Trong Chiến lược kế toán - kiểm toán đến năm 2030, nhiệm vụ tăng cường, mở rộng các hoạt động hợp tác quốc tế như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về sổ kế toán áp dụng cho Quỹ tài chính Nhà nước ngoài ngân sách ra sao?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về điều chỉnh vốn điều lệ của PVN?
Hỏi đáp pháp luật
Lập báo cáo tài chính tại Việt Nam có cần dịch các chứng từ kế toán ghi bằng tiếng nước ngoài ra tiếng Việt?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về mối quan hệ giữa Ban Kiểm soát và Hội đồng thành viên, Tổng Giám đốc PVN?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về trách nhiệm của Kiểm soát viên Ban kiểm soát EVN?
Hỏi đáp pháp luật
Chỉ lập hợp đồng dịch vụ kế toán qua biên giới bằng tiếng Anh được không?
Hỏi đáp pháp luật
Kế toán trường học công lập được xem là công chức hay là viên chức?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Kế toán có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào