10:32 | 31/08/2022
Loading...

Có được mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam với nhà đầu tư nước ngoài không?

Nhà đầu tư nước ngoài có được mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam không? Những giao dịch thu trên tài khoản vốn đầu tư trực tiếp bằng đồng Việt Nam gồm giao dịch nào?  Chào các anh chị Luật sư. Tôi là một nhà đầu tư Việt Nam trong lĩnh vực ngân hàng tiền tệ chứng khoán và tôi muốn hợp tác với một vài nhà đầu tư nước ngoài nhưng có thắc mắc là các nhà đầu tư nước ngoài có được mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam không?  Mong được hỗ trợ từ anh chị Luật sư. Tôi cảm ơn.

1. Nhà đầu tư nước ngoài có được mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam không? 

Tại Khoản 1 Điều 5 Thông tư 06/2019/TT-NHNN quy định việc mở và sử dụng tài khoản vốn đầu tư trực tiếp, như sau:

1. Đối tượng mở và sử dụng tài khoản vốn đầu tư trực tiếp bao gồm:

a) Doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài quy định tại khoản 2 Điều 3 Thông tư này;

b) Nhà đầu tư nước ngoài tham gia hợp đồng BCC, nhà đầu tư nước ngoài trực tiếp thực hiện dự án PPP trong trường hợp không thành lập doanh nghiệp dự án (sau đây gọi là nhà đầu tư nước ngoài trực tiếp thực hiện dự án PPP).

Theo đó, chỉ có nhà đầu tư nước ngoài tham gia hợp đồng BCC, nhà đầu tư nước ngoài trực tiếp thực hiện dự án PPP trong trường hợp không thành lập doanh nghiệp dự án mới được mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam.

2. Những giao dịch thu trên tài khoản vốn đầu tư trực tiếp bằng đồng Việt Nam gồm giao dịch nào? 

Căn cứ Điều 7 Thông tư 06/2019/TT-NHNN quy định các giao dịch thu, chi trên tài khoản vốn đầu tư trực tiếp bằng đồng Việt Nam, cụ thể như sau: 

1. Các giao dịch thu:

a) Thu chuyển khoản tiền góp vốn đầu tư trực tiếp bằng đồng Việt Nam của nhà đầu tư nước ngoài, nhà đầu tư Việt Nam trong doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài, nhà đầu tư nước ngoài tham gia hợp đồng BCC, nhà đầu tư nước ngoài trực tiếp thực hiện dự án PPP;

b) Thu chuyển khoản tiền thanh toán giá trị chuyển nhượng vốn đầu tư, dự án đầu tư theo quy định tại Điều 10 Thông tư này;

c) Thu chuyển khoản lợi nhuận được chia bằng đồng Việt Nam của nhà đầu tư nước ngoài, nhà đầu tư Việt Nam trong doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài, nhà đầu tư nước ngoài tham gia hợp đồng BCC, nhà đầu tư nước ngoài trực tiếp thực hiện dự án PPP để thực hiện tăng vốn, mở rộng hoạt động đầu tư tại Vệt Nam;

d) Thu chuyển khoản từ tài khoản thanh toán bằng đồng Vệt Nam của chính doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài, nhà đầu tư nước ngoài tham gia hợp đồng BCC, nhà đầu tư nước ngoài trực tiếp thực hiện dự án PPP để chuyển vốn, lợi nhuận và nguồn thu hợp pháp ra nước ngoài cho nhà đầu tư nước ngoài;

đ) Thu chuyển khoản tiền thặng dư vốn cổ phần từ việc phát hành thêm cổ phần mới để tăng vốn điều lệ tại doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài;

e) Các khoản thu chuyển khoản liên quan đến khoản vay nước ngoài bằng đồng Việt Nam của doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài được phép vay nước ngoài bằng đồng Việt Nam theo quy định của pháp luật về vay, trả nợ nước ngoài của doanh nghiệp;

g) Các khoản thu hợp pháp khác bằng đồng Việt Nam liên quan đến hoạt động đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam.

2. Các giao dịch chi:

a) Chi chuyển khoản sang tài khoản thanh toán bằng đồng Việt Nam mở tại ngân hàng được phép của chính doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài, nhà đầu tư nước ngoài tham gia hợp đồng BCC, nhà đầu tư nước ngoài trực tiếp thực hiện dự án PPP, người điều hành dự án dầu khí theo quy định của pháp luật về dầu khí để thực hiện hoạt động đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam;

b) Chi chuyển khoản tiền thanh toán giá trị chuyển nhượng vốn đầu tư, dự án đầu tư cho bên chuyển nhượng tại Việt Nam hoặc chi mua ngoại tệ để thanh toán giá trị chuyển nhượng vốn đầu tư, dự án đầu tư cho bên chuyển nhượng ở nước ngoài theo quy định tại Điều 10 Thông tư này;

c) Chi mua ngoại tệ chuyển khoản để chuyển lợi nhuận và các nguồn thu hợp pháp bằng đồng Việt Nam cho nhà đầu tư nước ngoài ra nước ngoài;

d) Chi chuyển khoản vốn đầu tư trực tiếp bằng đồng Việt Nam cho nhà đầu tư Việt Nam hoặc chi mua ngoại tệ để chuyển vốn đầu tư trực tiếp cho nhà đầu tư nước ngoài ra nước ngoài trong trường hợp giảm vốn đầu tư, kết thúc, thanh lý, chấm dứt hoạt động của dự án đầu tư, hợp đồng BCC, hợp đồng PPP theo quy định của pháp luật về đầu tư;

đ) Các khoản chi chuyển khoản liên quan đến khoản vay nước ngoài bằng đồng Việt Nam của doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài được phép vay nước ngoài bằng đồng Việt Nam theo quy định của pháp luật về vay, trả nợ nước ngoài;

e) Các khoản chi hợp pháp khác bằng đồng Việt Nam liên quan đến hoạt động đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam.

Như vậy, căn cứ vào quy định của pháp luật nêu trên thì các giao dịch trên sẽ được thu trên tài khoản vốn đầu tư trực tiếp bằng đồng Việt Nam.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Nhà đầu tư

Nguyễn Minh Tài

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Nhà đầu tư
Nhà đầu tư
Hỏi đáp mới nhất về Nhà đầu tư
Hỏi đáp pháp luật
Trung tâm Lưu ký Chứng khoán Việt Nam điều chỉnh thông tin về nhà đầu tư như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm xác định tư cách nhà đầu tư trái phiếu riêng lẻ trong nước thuộc tổ chức nào?
Hỏi đáp pháp luật
Nhà đầu tư chứng khoán chuyên nghiệp gồm những đối tượng nào?
Hỏi đáp pháp luật
Hình thức nhà đầu tư nước ngoài đầu tư trên thị trường chứng khoán Việt Nam?
Hỏi đáp pháp luật
Việc giao dịch chứng khoán niêm yết của nhà đầu tư nước ngoài được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về kiểm soát giao dịch chứng khoán của nhà đầu tư nước ngoài tại sở giao dịch chứng khoán thành phố Hồ Chí Minh là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Có bị thu hồi giấy chứng nhận đầu tư ra nước ngoài khi nhà đầu tư không thực hiện dự án đầu tư theo tiến độ đăng ký không?
Hỏi đáp pháp luật
Tài liệu về tư cách pháp lý của nhà đầu tư là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Có được mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài vào Việt Nam với nhà đầu tư nước ngoài không?
Hỏi đáp pháp luật
Để góp vốn đầu tư thì nhà đầu tư nước ngoài có được phép chuyển tiền từ tài khoản thanh toán không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Nhà đầu tư có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào