09:49 | 29/08/2022
Loading...

Người lao động sẽ được tham gia ý kiến về những nội dung nào?

Người lao động sẽ được tham gia ý kiến về những nội dung gì? Người lao động được quyết định những nội dung gì? Hội nghị người lao động được quy định thế nào?

Người lao động sẽ được tham gia ý kiến về những nội dung gì?

Về việc thực hiện dân chủ tại nơi làm việc, cho hỏi người lao động được tham gia ý kiến về những nội dung gì?

Trả lời:

Theo Khoản 1 Điều 44 Nghị định 145/2020/NĐ-CP thì người lao động được tham gia ý kiến về những nội dung sau:

- Xây dựng, sửa đổi, bổ sung nội quy, quy chế và các văn bản quy định khác của người sử dụng lao động liên quan đến quyền, nghĩa vụ và lợi ích của người lao động;

- Xây dựng, sửa đổi, bổ sung thang lương, bảng lương, định mức lao động; đề xuất nội dung thương lượng tập thể;

- Đề xuất, thực hiện giải pháp tiết kiệm chi phí, nâng cao năng suất lao động, cải thiện điều kiện làm việc, bảo vệ môi trường, phòng chống cháy nổ;

- Nội dung khác liên quan đến quyền, nghĩa vụ và lợi ích của người lao động theo quy định của pháp luật.

Người lao động được quyết định những nội dung gì?

Theo quy định hiện hành, người lao động được quyết định những nội dung gì tại nơi làm việc? Nhờ tư vấn.

Trả lời:

Căn cứ Khoản 1 Điều 45 Nghị định 145/2020/NĐ-CP thì người lao động được quyết định những nội dung sau tại nơi làm việc:

- Giao kết, sửa đổi, bổ sung, chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật;

- Gia nhập hoặc không gia nhập tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở;

- Tham gia hoặc không tham gia đình công theo quy định của pháp luật;

- Biểu quyết nội dung thương lượng tập thể đã đạt được để ký kết thỏa ước lao động tập thể theo quy định của pháp luật;

- Nội dung khác theo quy định của pháp luật hoặc theo thỏa thuận của các bên.

Hội nghị người lao động được quy định thế nào?

Cung cấp giúp mình quy định hiện hành về hội nghị người lao động, xin cảm ơn!

Trả lời:

Điều 47 Nghị định 145/2020/NĐ-CP quy định về hội nghị người lao động như sau:

1. Hội nghị người lao động do người sử dụng lao động phối hợp với tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở (nếu có) và nhóm đại diện đối thoại của người lao động (nếu có) tổ chức hằng năm theo hình thức hội nghị toàn thể hoặc hội nghị đại biểu.

2. Nội dung hội nghị người lao động thực hiện theo quy định tại Điều 64 của Bộ luật Lao động và các nội dung khác do hai bên thỏa thuận.

3. Hình thức tổ chức hội nghị, nội dung, thành phần tham gia, thời gian, địa điểm, quy trình, trách nhiệm tổ chức thực hiện và hình thức phổ biến kết quả hội nghị người lao động thực hiện theo quy chế dân chủ ở cơ sở tại nơi làm việc quy định tại Điều 48 Nghị định này.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Người lao động

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Người lao động
Người lao động
Hỏi đáp mới nhất về Người lao động
Hỏi đáp pháp luật
Trong điều kiện làm việc bình thường, mỗi ngày người lao động có thể làm thêm bao nhiêu giờ? 
Hỏi đáp pháp luật
Người lao động giúp việc nhà có được nghỉ lễ, tết hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Có được từ chối đi công tác xa khi đang nuôi con nhỏ không?
Hỏi đáp pháp luật
Người lao động được trả tiền lương và các chế độ nâng lương, nâng bậc, phụ cấp, trợ cấp như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Phần còn dư của khoản tạm ứng để thực hiện nhiệm vụ của người lao động có khấu trừ vào lương không nếu người lao động dùng vào việc riêng?
Hỏi đáp pháp luật
Pháp luật có bắt buộc doanh nghiệp phải trả lương tháng 13 cho người lao động?
Hỏi đáp pháp luật
Vào dịp giáng sinh, người lao động theo đạo công giáo có được nghỉ hưởng nguyên lương không?
Hỏi đáp pháp luật
Người lao động có được ứng trước lương vào tháng 01/2023 để nghỉ Tết Âm lịch 2023 hay không? Người lao động được phép ứng 100% lương hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về thời hạn bảo hiểm tối thiểu đối với người lao động thi công trên công trường như nào?
Hỏi đáp pháp luật
Có kết nạp người lao động nước ngoài vào tổ chức Công đoàn Việt Nam không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Người lao động có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào