Doanh nghiệp bảo hiểm quy định về về an toàn tài chính như thế nào?

Những quy định chung về an toàn tài chính trong doanh nghiệp bảo hiểm như thế nào? Doanh nghiệp bảo hiểm quy định về khả năng thanh toán như thế nào? Xin hãy giải đáp giúp tôi theo quy định mới nhất của luật.

Những quy định chung về an toàn tài chính trong doanh nghiệp bảo hiểm như thế nào?

Tại Điều 109 Luật Kinh doanh bảo hiểm 2022 an toàn tài chính trong doanh nghiệp bảo hiểm được quy định:

1. Doanh nghiệp bảo hiểm, doanh nghiệp tái bảo hiểm, chi nhánh nước ngoài tại Việt Nam được coi là bảo đảm an toàn tài chính khi đáp ứng các quy định về vốn, khả năng thanh toán và đầu tư.
2. Trong quá trình hoạt động, doanh nghiệp bảo hiểm, doanh nghiệp tái bảo hiểm, chi nhánh nước ngoài tại Việt Nam phải chủ động rà soát các quy trình, quy chế, hệ thống quản trị rủi ro, kế hoạch kinh doanh, đánh giá hoạt động kinh doanh bảo hiểm, tái bảo hiểm, hoạt động tài chính, bảo đảm an toàn hiệu quả và tuân thủ pháp luật nhằm đáp ứng an toàn tài chính theo quy định của Luật này.
3. Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định các trường hợp áp dụng biện pháp cải thiện, biện pháp can thiệp sớm, biện pháp kiểm soát quy định tại các điều 111, 112 và 113 của Luật này để bảo đảm an toàn tài chính.

Như vậy, doanh nghiệp bảo hiểm, doanh nghiệp tái bảo hiểm, chi nhánh nước ngoài tại Việt Nam được coi là bảo đảm an toàn tài chính khi đáp ứng các quy định về vốn, khả năng thanh toán và đầu tư.

Trong quá trình hoạt động, doanh nghiệp bảo hiểm, doanh nghiệp tái bảo hiểm, chi nhánh nước ngoài tại Việt Nam phải chủ động rà soát các quy trình, quy chế, hệ thống quản trị rủi ro, kế hoạch kinh doanh, đánh giá hoạt động kinh doanh bảo hiểm, tái bảo hiểm, hoạt động tài chính, bảo đảm an toàn hiệu quả và tuân thủ pháp luật nhằm đáp ứng an toàn tài chính.

Doanh nghiệp bảo hiểm quy định về về an toàn tài chính như thế nào?

Doanh nghiệp bảo hiểm quy định về về an toàn tài chính như thế nào? (Hình từ Internet)

Doanh nghiệp bảo hiểm quy định về khả năng thanh toán như thế nào?

Theo Điều 110 Luật Kinh doanh bảo hiểm 2022 doanh nghiệp bảo hiểm quy định về khả năng thanh toán như sau:

1. Doanh nghiệp bảo hiểm, doanh nghiệp tái bảo hiểm, chi nhánh nước ngoài tại Việt Nam phải duy trì khả năng thanh toán trong suốt quá trình hoạt động.
2. Doanh nghiệp bảo hiểm, doanh nghiệp tái bảo hiểm, chi nhánh nước ngoài tại Việt Nam được coi là có đủ khả năng thanh toán khi đáp ứng đồng thời các điều kiện sau đây:
a) Trích lập dự phòng nghiệp vụ đầy đủ;
b) Bảo đảm tỷ lệ an toàn vốn.

Theo đó, doanh nghiệp bảo hiểm, doanh nghiệp tái bảo hiểm, chi nhánh nước ngoài tại Việt Nam được coi là có đủ khả năng thanh toán khi đáp ứng đồng thời các điều kiện sau đây:

- Trích lập dự phòng nghiệp vụ đầy đủ;

- Bảo đảm tỷ lệ an toàn vốn.

Trân trọng!

Vũ Thiên Ân

Doanh nghiệp
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Doanh nghiệp
Hỏi đáp Pháp luật
Doanh nghiệp tạm ngưng hoạt động có phải treo biển hiệu công ty nữa không?
Hỏi đáp Pháp luật
Muốn nghỉ việc sau tết thì cần báo trước với doanh nghiệp bao nhiêu ngày?
Hỏi đáp Pháp luật
Doanh nghiệp nào được Thủ tướng sử dụng vốn nhà nước để mua lại toàn bộ?
Hỏi đáp Pháp luật
Căn cứ để xác định người quản lý doanh nghiệp là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Doanh nghiệp trả lương nhân viên thấp hơn mức lương tối thiểu bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Các thủ tục về thuế doanh nghiệp cần làm ngay sau kỳ nghỉ tết Âm lịch 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Có bắt buộc định giá tài sản khi góp vốn vào doanh nghiệp không?
Hỏi đáp Pháp luật
Tên viết tắt của doanh nghiệp có được viết tắt bằng tiếng nước ngoài không?
Hỏi đáp Pháp luật
Tổng hợp mức phí yêu cầu cung cấp thông tin doanh nghiệp theo quy định của pháp luật hiện hành?
Hỏi đáp Pháp luật
Doanh nghiệp chi tiền lì xì cho người lao động dịp tết Âm lịch 2024 có được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Doanh nghiệp
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Doanh nghiệp
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào