Người bị tạm giữ có thể khiếu nại về hành vi của cán bộ cơ sở giam giữ trong bao nhiêu ngày?

Chào ban biên tập, em có chứng kiến hai nhóm người đánh nhau, sau đó công an đến họ bắt luôn cả em về để tạm giữ điều tra, khi vô trong đó em bị cán bộ tạm giữ đánh vài cái vì tưởng em là người tham gia ẩu đả, em đã được thả gần 2 tháng rồi giờ em có thể khiếu nại hành vi đó của cán bộ không? Xin nhờ ban biên tập giải đáp.

Người bị tạm giữ có thể khiếu nại về hành vi của cán bộ cơ sở giam giữ trong thời gian bao nhiêu ngày?

Căn cứ Điều 44 Luật Thi hành tạm giữ, tạm giam 2015 quy định khiếu nại trong quản lý, thi hành tạm giữ, tạm giam như sau:

1. Người bị tạm giữ, người bị tạm giam và cơ quan, tổ chức, cá nhân khác có liên quan có quyền khiếu nại đối với quyết định, hành vi của cơ quan, người có thẩm quyền trong quản lý, thi hành tạm giữ, tạm giam nếu có căn cứ cho rằng quyết định, hành vi đó là trái pháp luật, xâm phạm quyền và lợi ích hợp pháp của mình.
2. Thời hiệu khiếu nại lần đầu là 30 ngày kể từ ngày nhận hoặc biết được quyết định, hành vi trong quản lý, thi hành tạm giữ, tạm giam mà người khiếu nại cho rằng có vi phạm pháp luật.
Trong trường hợp vì ốm đau, thiên tai, đi công tác, học tập ở xa hoặc vì trở ngại khách quan khác mà người khiếu nại không thực hiện được quyền khiếu nại theo đúng thời hiệu thì thời gian có trở ngại đó không tính vào thời hiệu khiếu nại.
Thời hiệu lần khiếu nại tiếp theo là 15 ngày kể từ ngày nhận được quyết định giải quyết khiếu nại của người có thẩm quyền.

Như vậy, bạn có thể khiếu nại hành vi đánh người của cán bộ cơ sở giam giữ trong 30 ngày kể từ ngày có hành vi vi phạm pháp luật. Trừ trường hợp vì ốm đau, thiên tai, đi công tác, học tập ở xa hoặc vì trở ngại khách quan khác mà bạn không thực hiện được quyền khiếu nại theo đúng thời hiệu thì thời gian có trở ngại đó không tính vào thời hiệu khiếu nại.

Bây giờ bạn đã được thả gần 2 tháng rồi, nếu không thuộc trường hợp trở ngại thì đã hết thời hiệu khiếu nại vi phạm.

Người bị tạm giữ có thể khiếu nại về hành vi của cán bộ cơ sở giam giữ trong bao nhiêu ngày?

Người bị tạm giữ có thể khiếu nại về hành vi của cán bộ cơ sở giam giữ trong bao nhiêu ngày? (Hình từ Internet)

Những trường hợp khiếu nại thi hành tạm giữ, tạm giam không được thụ lý giải quyết là gì?

Theo Điều 45 Luật Thi hành tạm giữ, tạm giam 2015 quy định những trường hợp khiếu nại về quản lý, thi hành tạm giữ, tạm giam không được thụ lý giải quyết như sau:

1. Quyết định, hành vi bị khiếu nại không liên quan trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khiếu nại.
2. Người khiếu nại không có năng lực hành vi dân sự đầy đủ mà không có người đại diện hợp pháp, trừ trường hợp người khiếu nại là người bị tạm giữ, người bị tạm giam.
3. Người đại diện không có giấy tờ chứng minh về việc đại diện hợp pháp của mình.
4. Thời hiệu khiếu nại đã hết.
5. Việc khiếu nại đã có quyết định giải quyết khiếu nại có hiệu lực pháp luật.

Theo đó, những trường hợp khiếu nại về quản lý, thi hành tạm giữ, tạm giam không được thụ lý giải quyết được quy định ở trên.

Trân trọng!

Khiếu nại
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Khiếu nại
Hỏi đáp Pháp luật
Thời hiệu khiếu nại quyết định kỷ luật đối với công chức là bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Người được giao nhiệm vụ xác minh nội dung khiếu nại bị xử lý kỷ luật trong trường hợp nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn khiếu nại trong hoạt động trợ giúp pháp lý mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Các trường hợp không được thụ lý giải quyết đơn khiếu nại là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Sự khác nhau giữa khiếu nại và tố cáo như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Người khiếu nại có được quyền rút lại đơn khiếu nại không?
Hỏi đáp pháp luật
Có cần công chứng, chứng thực khi thực hiện ủy quyền khiếu nại không?
Hỏi đáp pháp luật
Những quyết định hành chính thuộc thẩm quyền giải quyết của Bộ trưởng Bộ Công an?
Hỏi đáp pháp luật
Người bị tạm giữ có thể khiếu nại về hành vi của cán bộ cơ sở giam giữ trong bao nhiêu ngày?
Hỏi đáp pháp luật
Bà nội có thể để cháu đi khiếu nại thay không? Những nghĩa vụ của người khiếu nại?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Khiếu nại
Phan Hồng Công Minh
659 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Khiếu nại
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào