Có kiểm tra kế toán vào ngày lễ không?

Chào ban biên tập, công ty tôi có được thông báo là sẽ kiểm tra kế toán trong ngày lễ, nhưng theo quy định thì ngày lễ người lao động sẽ được nghỉ. Vậy cơ quan kiểm tra họ có được phép kiểm tra kế toán vào những ngày lễ không? Xin nhờ ban biên tập giải đáp.<

Có kiểm tra kế toán vào các ngày lễ không?

Căn cứ Điều 36 Luật Kế toán 2015 quy định thời gian kiểm tra kế toán như sau:

Thời gian kiểm tra kế toán do cơ quan có thẩm quyền kiểm tra kế toán quyết định nhưng không quá 10 ngày, không kể ngày nghỉ, ngày lễ theo quy định của Bộ luật lao động. Trường hợp nội dung kiểm tra phức tạp, cần có thời gian để đánh giá, đối chiếu, kết luận, cơ quan có thẩm quyền kiểm tra kế toán có thể kéo dài thời gian kiểm tra; thời gian kéo dài đối với mỗi cuộc kiểm tra không quá 05 ngày, không kể ngày nghỉ, ngày lễ theo quy định của Bộ luật lao động.

Như vậy, thời gian kiểm tra kế toán do cơ quan có thẩm quyền kiểm tra kế toán quyết định nhưng không quá 10 ngày, không kể ngày nghỉ, ngày lễ theo quy định của Bộ luật lao động. Do đó, cơ quan kiêm tra họ có thể kiểm tra kế toán công ty bạn vào các ngày lễ theo quy định pháp luật.

Có kiểm tra kế toán vào ngày lễ không?

Có kiểm tra kế toán vào ngày lễ không? (Hình từ Internet)

Ai là người chịu trách nhiệm về các kết luận kiểm tra kế toán?

Theo Điều 37 Luật Kế toán 2015 quy định quyền và trách nhiệm của đoàn kiểm tra kế toán như sau:

1. Khi kiểm tra kế toán, đoàn kiểm tra kế toán phải công bố quyết định kiểm tra kế toán, trừ các đoàn thanh tra, kiểm tra, kiểm toán quy định tại điểm b khoản 3 Điều 34 của Luật này. Đoàn kiểm tra kế toán có quyền yêu cầu đơn vị kế toán được kiểm tra cung cấp tài liệu kế toán có liên quan đến nội dung kiểm tra kế toán và giải trình khi cần thiết.
2. Khi kết thúc kiểm tra kế toán, đoàn kiểm tra kế toán phải lập biên bản kiểm tra kế toán và giao cho đơn vị kế toán được kiểm tra một bản; nếu phát hiện có vi phạm pháp luật về kế toán thì xử lý theo thẩm quyền hoặc chuyển hồ sơ đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền để xử lý theo quy định của pháp luật.
3. Trưởng đoàn kiểm tra kế toán phải chịu trách nhiệm về các kết luận kiểm tra.
4. Đoàn kiểm tra kế toán phải tuân thủ trình tự, nội dung, phạm vi và thời gian kiểm tra, không được làm ảnh hưởng đến hoạt động bình thường của đơn vị kế toán và không được sách nhiễu đơn vị kế toán được kiểm tra.

Theo đó, trưởng đoàn kiểm tra kế toán phải chịu trách nhiệm về các kết luận kiểm tra.

Trân trọng!

Phan Hồng Công Minh

Kế toán
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Kế toán
Hỏi đáp Pháp luật
Có bắt buộc phải thành lập Hội đồng tiêu hủy tài liệu kế toán hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Tải mẫu giấy đề nghị thanh toán theo hướng dẫn của Bộ tài chính?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn cách ghi sổ tiền gửi ngân hàng theo Thông tư 200 chi tiết, chuẩn xác 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu sổ chi tiết tiền vay theo Thông tư 200 và Cách ghi?
Hỏi đáp Pháp luật
Các công việc của kế toán theo quy định của pháp luật gồm những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Cách lập bảng cân đối kế toán theo Thông tư 200 như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Đơn vị kế toán là gì? Đơn vị tính sử dụng trong kế toán năm 2024 được quy định thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu phiếu xuất kho theo Thông tư 200 áp dụng cho năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Cung cấp dịch vụ kế toán qua biên giới tại Việt Nam khi chưa được cấp Giấy chứng nhận bị xử phạt như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Kế toán
519 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Kế toán
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào