Thời gian Giáo viên cử đi đào tạo nâng trình độ chuẩn có được tính vào thời gian công tác liên tục?

Chào ban biên tập, tôi là Giáo viên được cử đi đào tạo nâng trình độ chuẩn, vậy cho tôi hỏi thời gian mình được cử đi đào tạo như vậy có tính vào thời gian công tác liên tục để được hưởng một số chế độ không? Xin nhờ ban biên tập giải đáp.

Thời gian Giáo viên cử đi đào tạo nâng trình độ chuẩn có được tính vào thời gian công tác liên tục không?

Căn cứ Điều 10 Nghị định 71/2020/NĐ-CP quy định quyền và trách nhiệm của giáo viên tham gia đào tạo nâng trình độ chuẩn như sau:

1. Quyền của giáo viên được cử đi đào tạo nâng trình độ chuẩn:
a) Được cơ quan quản lý, sử dụng tạo điều kiện về thời gian; được hỗ trợ tiền đóng học phí (áp dụng theo quy định hiện hành của pháp luật đối với sinh viên sư phạm);
b) Được tính thời gian đào tạo vào thời gian công tác liên tục;
c) Được hưởng 100 % lương và các chế độ, phụ cấp theo quy định của pháp luật.
2. Trách nhiệm của giáo viên được cử đi đào tạo nâng trình độ chuẩn:
a) Thực hiện các quy định về đào tạo, quy chế và quy định về thời gian đào tạo; chịu sự quản lý của cơ sở đào tạo trong thời gian tham gia các hoạt động đào tạo;
b) Có cam kết thực hiện nhiệm vụ, công vụ tại cơ sở giáo dục mầm non, cơ sở giáo dục phổ thông sau khi hoàn thành chương trình đào tạo trong thời gian ít nhất gấp 02 lần thời gian đào tạo;
c) Trong suốt thời gian khóa học, giáo viên vẫn phải thực hiện các nhiệm vụ công tác theo quy định khi không phải tham gia các hoạt động đào tạo;
d) Trường hợp giáo viên không hoàn thành chương trình đào tạo theo thời gian quy định dẫn đến phải kéo dài thời gian đào tạo thì phải tự túc các khoản chi phí đào tạo phát sinh trong thời gian đào tạo kéo dài.

Như vậy, anh/chị là giáo viên được cử đi đào tạo nâng trình độ chuẩn thì thời gian đào tạo được tính vào thời gian công tác liên tục để được hưởng một số chế độ theo quy định.

Thời gian Giáo viên cử đi đào tạo nâng trình độ chuẩn có được tính vào thời gian công tác liên tục?

Thời gian Giáo viên cử đi đào tạo nâng trình độ chuẩn có được tính vào thời gian công tác liên tục? (Hình từ Internet)

Giáo viên phải đền bù chi phí đào tạo nâng trình độ chuẩn trong trường hợp nào?

Theo Điều 11 Nghị định 71/2020/NĐ-CP quy định đền bù chi phí đào tạo như sau:

1. Giáo viên được cử đi đào tạo nâng trình độ chuẩn được đào tạo phải đền bù chi phí đào tạo khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Tự ý bỏ học, bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc, hợp đồng lao động trong thời gian đào tạo;
b) Không được cơ sở đào tạo cấp bằng tốt nghiệp, trừ trường hợp có lí do khách quan bất khả kháng được cơ quan có thẩm quyền xác nhận;
c) Đã hoàn thành và được cấp bằng tốt nghiệp khóa học nhưng bỏ việc hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc, hợp đồng lao động khi chưa phục vụ đủ thời gian cam kết quy định tại điểm b khoản 2 Điều 10 Nghị định này.
2. Chi phí đền bù, cách tính chi phí đền bù, trình tự, thủ tục đền bù chi phí đào tạo áp dụng thực hiện theo các quy định hiện hành của pháp luật đối với cán bộ, công chức, viên chức.

Theo đó, giáo viên vi phạm một trong các trường hợp trên sẽ bị đền bù chi phí đào tạo nâng trình độ chuẩn.

Trân trọng!

Phan Hồng Công Minh

Giáo viên
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Giáo viên
Hỏi đáp Pháp luật
Danh sách các loại bằng cấp giáo viên bắt buộc phải có năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Giáo viên THCS chưa đáp ứng trình độ chuẩn được đào tạo nhưng không thuộc đối tượng phải nâng trình độ thì có được nâng lương trước thời hạn không?
Hỏi đáp Pháp luật
Có phải từ năm 2026 giáo viên phải có bằng đại học? Trong trường hợp nào giáo viên phải đền bù chi phí đào tạo?
Hỏi đáp Pháp luật
Tiêu chuẩn về năng lực chuyên môn, nghiệp vụ đối với giáo viên THCS hạng 1 là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Đề xuất cho phép giáo viên trình độ cao đẳng được dạy một số môn tại cấp tiểu học và trung học cơ sở?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu bản cam kết tu dưỡng rèn luyện phấn đấu dành cho giáo viên các cấp năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đơn xin chuyển công tác cho giáo viên mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Giáo viên có bắt buộc phải tham gia thi giáo viên dạy giỏi không?
Hỏi đáp Pháp luật
Giáo viên dạy thực hành lái xe ô tô không ngồi cạnh hỗ trợ học viên bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Giáo viên dạy tin học tại trung tâm ngoại ngữ tin học là người Việt Nam cần đáp ứng các tiêu chuẩn gì?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giáo viên
293 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Giáo viên
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào