Chồng có được hưởng chế độ thai sản khi vợ chồng nhận con nuôi? Mức trợ cấp một lần khi sinh con và nhận con nuôi xác định như nào?

Chồng có được hưởng chế độ thai sản khi vợ chồng nhận con nuôi không? Mức trợ cấp một lần khi sinh con và nhận con nuôi xác định ra sao? Khi nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì bố và mẹ có được nghỉ?

Chồng có được hưởng chế độ thai sản khi vợ chồng nhận con nuôi không?

Tháng 2/2019 tôi nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi. Tôi không biết mình có được hưởng chế độ không nên không làm thủ tục. Nhưng tôi có nộp giấy tờ về công ty chồng, vậy chồng tôi có được hưởng chế độ trợ cấp tiền tã bỉm không? Chồng tôi tham gia bảo hiểm liên tục gần 10 năm.

Trả lời:

Theo Khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định các đối tượng được hưởng chế độ thai sản như sau:

- Lao động nữ mang thai;

- Lao động nữ sinh con;

- Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

- Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

- Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

- Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Như vậy, chồng bạn đang đóng BHXH khi vợ chồng bạn nhận nuôi con, chồng bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định pháp luật khi người được vợ chồng bạn nhận nuôi dưới 6 tháng tuổi.

Mức trợ cấp một lần khi sinh con và nhận con nuôi xác định ra sao?

Tôi được biết thì người lao động khi sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi bên cạnh hưởng chế độ thai sản thì sẽ được nhận thêm một khoản là trợ cấp một lần (người ta thường gọi là tiền bỉm sữa). Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi, cách xác định mức trợ cấp một lần khi sinh con và nhận con nuôi được xác định như thế nào? 

Trả lời:

Tại Điều 38 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, có quy định:

Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

Như vậy, theo quy định trên thì khi người lao động sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi sẽ được trợ cấp bằng 2 tháng lương cơ sở. Mức lương cơ sở được xác định tại thời điểm lao động đó sinh con hoặc nhận con nuôi, cụ thể hơn là trên giấy khai sinh.

Ví dụ như sắp tới đây từ 01/7/2020 mức lương cơ sở sẽ được tăng từ 1.49 triệu đồng lên 1.6 triệu đồng. Nếu em bé được khai sinh từ 1/7/2020 sẽ được nhận 3.2 triệu đồng. Còn nếu em bé được khai sinh trước ngày 1/7/2020 đổ về trước thì sẽ được nhận 2.98 triệu đồng.

Khi nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì bố và mẹ có được nghỉ?

Như tôi được biết nếu như nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi thì sẽ được nghỉ để chăm con. Vậy nếu như cả hai vợ, chồng đều đóng BHXH đầy đủ thì cả 02 có được nghỉ khi nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi không? Chân thành cảm ơn!

Thùy Linh - linh*****@gmail.com

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 36 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 2 Điều 31 của Luật này thì chỉ cha hoặc mẹ được nghỉ việc hưởng chế độ.

Như vậy, theo quy định trên thì chỉ có bố hoặc mẹ được nghỉ khi nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi. Dù cả bố, mẹ đều đóng bảo hiểm xã hội đây đủ nhưng chỉ có một người được nghỉ khi nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi.

Theo quy định tại Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. 

Trân trọng!

Phan Hồng Công Minh

Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi
Hỏi đáp Pháp luật
Mức hưởng trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nuôi con nuôi sẽ tăng từ ngày 01/7/2023?
Hỏi đáp pháp luật
Vợ không đóng bảo hiểm, chồng được nhận bao nhiêu tiền trợ cấp 1 lần khi vợ sinh đôi?
Hỏi đáp pháp luật
Nghỉ thai sản trước 1 tháng được nhận tiền trợ cấp 1 lần không? Trợ cấp một lần khi sinh con là bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp pháp luật
Lao động nam có được hưởng chế độ thai sản không? Trợ cấp một lần cho lao động nam khi vợ sinh con?
Hỏi đáp pháp luật
Mang thai 3 tháng xin nghỉ có được hưởng trợ cấp thai sản? Nghỉ chăm vợ sinh có được hưởng cả lương cả tiền thai sản không?
Hỏi đáp pháp luật
Trợ cấp trong thời gian chăm sóc con ốm đau, thai sản và thực hiện các biện pháp tránh thai gồm những khoản nào?
Hỏi đáp pháp luật
Lao động nam được nghỉ thai sản tối đa bao nhiêu ngày? Điều kiện để lao động nam hưởng trợ cấp thai sản một lần?
Hỏi đáp pháp luật
Chồng có được hưởng chế độ thai sản khi vợ chồng nhận con nuôi? Mức trợ cấp một lần khi sinh con và nhận con nuôi xác định như nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi
407 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào