11:22 | 26/07/2022
Loading...

Có phải kê khai tài sản hằng năm đối với kiểm lâm viên không?

Làm kiểm lâm viên có phải kê khai tài sản hằng năm không? Những quy định về mẫu bản kê khai và việc thực hiện kê khai tài sản của kiểm lâm viên? Chào ban biên tập, tôi vừa rồi mới được bổ nhiệm làm Kiểm lâm viêm, tôi thấy những người Kiểm lâm viên trước tôi phải kê khai tài sản hằng năm, vậy cho tôi hỏi là có phải kê khai tài sản hằng năm không hay chỉ những Kiểm lâm viên có điều kiện đặc biệt mới phải làm? Xin nhờ ban biên tập giải đáp.

Làm kiểm lâm viên có phải kê khai tài sản hằng năm không?

Căn cứ Điều 10 Nghị định 130/2020/NĐ-CP quy định người có nghĩa vụ kê khai hằng năm như sau:

Người có nghĩa vụ kê khai theo quy định tại điểm b khoản 3 Điều 36 của Luật Phòng, chống tham nhũng bao gồm:

1. Các ngạch công chức và chức danh sau đây:

a) Chấp hành viên;

b) Điều tra viên;

c) Kế toán viên;

d) Kiểm lâm viên;

đ) Kiểm sát viên;

e) Kiểm soát viên ngân hàng;

g) Kiểm soát viên thị trường;

h) Kiểm toán viên;

i) Kiểm tra viên của Đảng;

k) Kiểm tra viên hải quan;

l) Kiểm tra viên thuế;

m) Thanh tra viên;

n) Thẩm phán.

2. Những người giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý từ Phó trưởng phòng và tương đương trở lên công tác trong một số lĩnh vực được xác định trong danh mục tại Phụ lục III được ban hành kèm theo Nghị định này.

3. Người đại diện phần vốn nhà nước tại doanh nghiệp.

Như vậy, anh được bổ nhiệm làm Kiểm lâm viên phải có nghĩa vụ thực hiện kê khai tài sản, thu nhập hằng năm theo quy định của Luật Phòng, chống tham nhũng.

Những quy định về mẫu bản kê khai và việc thực hiện kê khai tài sản của kiểm lâm viên?

Theo Điều 9 Nghị định 130/2020/NĐ-CP quy định mẫu bản kê khai và việc thực hiện kê khai tài sản, thu nhập như sau:

1. Việc kê khai lần đầu, kê khai hằng năm và kê khai phục vụ công tác cán bộ được thực hiện theo Mẫu bản kê khai và Hướng dẫn việc kê khai tại Phụ lục I được ban hành kèm theo Nghị định này.

2. Việc kê khai bổ sung được thực hiện theo Mẫu bản kê khai và hướng dẫn việc kê khai bổ sung tại Phụ lục II được ban hành kèm theo Nghị định này.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào