11:15 | 23/07/2022
Loading...

Điểm liệt trong kỳ thi tốt nghiệp THPT Quốc gia năm 2022 là 2,0 điểm?

Điểm thi 2,0 điểm thì có phải là điểm liệt trong kỳ thi tốt nghiệp THPT Quốc gia năm 2022? Trình tự duyệt công nhận tốt nghiệp THPT Quốc gia năm 2022 như thế nào? Chào Ban biên tập, em có vấn đề này cần được giải đáp ạ. Em vừa thi tốt nghiệp THPT Quốc gia năm 2022 xong. Với thông tin em biết thì những anh chị năm trước nếu có điểm thi từ 1,0 điểm trở xuống thì sẽ bị tính là điểm liệt nhưng em nghe nói năm nay điểm liệt là 2,0 điểm. Em muốn xác nhận thông tin này ạ. Có phải điểm thi 2,0 điểm là điểm liệt trong kỳ thi tốt nghiệp THPT Quốc gia năm 2022 không vậy ạ? Rất mong được Ban biên tập giải đáp vấn đề này giúp em, em cảm ơn.

Điểm thi 2,0 điểm có phải là điểm liệt trong kỳ thi tốt nghiệp THPT Quốc gia năm 2022?

Căn cứ Điều 42 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT quy định về công nhận tốt nghiệp THPT như sau:

1. Những thí sinh đủ điều kiện dự thi, không bị kỷ luật hủy kết quả thi, tất cả các bài thi và các môn thi thành phần của bài thi tổ hợp ĐKDT để xét công nhận tốt nghiệp đều đạt trên 1,0 điểm theo thang điểm 10 và có ĐXTN từ 5,0 (năm) điểm trở lên được công nhận tốt nghiệp THPT.

2. Những thí sinh đủ điều kiện dự thi, được miễn thi tất cả các bài thi trong xét tốt nghiệp THPT theo quy định tại Điều 36 Quy chế này được công nhận tốt nghiệp THPT.

Như vậy, theo quy định trên thì điểm liệt trong kỳ thi tốt nghiệp THPT Quốc gia năm 2022 là từ 1,0 điểm trở xuống  giống như những năm trước. Không có quy định nào là điểm liệt của kỳ thi tốt nghiệp THPT Quốc gia năm 2022 là 2,0 điểm.

Trình tự duyệt công nhận tốt nghiệp THPT Quốc gia năm 2022 như thế nào?

Theo Khoản 2 Điều 44 Quy chế thi tốt nghiệp trung học phổ thông ban hành kèm theo Thông tư 15/2020/TT-BGDĐT trình tự duyệt công nhận tốt nghiệp THPT được quy định:

a) Giám đốc sở GDĐT duyệt công nhận tốt nghiệp THPT đối với các thí sinh đủ điều kiện và chịu trách nhiệm trước Bộ GDĐT về kết quả công nhận tốt nghiệp THPT của tỉnh mình;

b) Sau khi báo cáo Bộ GDĐT, Giám đốc sở GDĐT công bố kết quả công nhận tốt nghiệp THPT và thông báo cho các trường phổ thông để niêm yết Danh sách thí sinh được công nhận tốt nghiệp THPT và cấp Giấy chứng nhận tốt nghiệp THPT tạm thời cho thí sinh;

c) Giấy chứng nhận tốt nghiệp THPT tạm thời do Hiệu trưởng trường phổ thông nơi thí sinh ĐKDT ký và có giá trị đến khi được cấp Bằng tốt nghiệp THPT chính thức;

d) Các sở GDĐT gửi Danh sách thí sinh được công nhận tốt nghiệp THPT về Bộ GDĐT ngay sau khi kết thúc kỳ thi để quản lý, theo dõi.

Trân trọng!

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào