Hòa giải viên có thể hoãn phiên họp ghi nhận kết quả hòa giải, đối thoại tại Tòa án bao lâu?

Có thể hoãn phiên họp ghi nhận kết quả hòa giải, đối thoại tại Tòa án bao lâu? Có thể điểm chỉ trong biên bản họp ghi nhận kết quả hòa giải, đối thoại tại Tòa án không? Chào ban biên tập, tôi được gửi thư mời tham gia phiên họp ghi nhận kết quả hòa giải, đối thoại tại Tòa án nhưng do công việc bận nên không tham gia được, bây giờ Hòa giải viên nói nếu không tham gia sẽ thực hiễn hoãn, vậy cho tôi hỏi có thể hoãn phiên họp đó bao nhiêu ngày để tôi sắp xếp thời gian tham gia? Xin nhờ ban biên tập giải đáp.

Có thể hoãn phiên họp ghi nhận kết quả hòa giải, đối thoại tại Tòa án bao lâu?

Căn cứ Điều 29 Luật Hòa giải, đối thoại tại Tòa án 2020 quy định hoãn phiền họp, mở lại phiên họp ghi nhận kết quả hòa giải, đối thoại tại Tòa án như sau:

1. Hòa giải viên hoãn phiên họp ghi nhận kết quả hòa giải, đối thoại khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Một trong các bên đã được thông báo mà vắng mặt. Trường hợp vắng mặt lần thứ hai mà không vì sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan thì chấm dứt hòa giải, đối thoại; Hòa giải viên chuyển đơn và tài liệu kèm theo cho Tòa án giải quyết theo quy định tại Điều 41 của Luật này;

b) Hòa giải viên, Thẩm phán tham gia phiên họp vắng mặt vì sự kiện bất khả kháng hoặc trở ngại khách quan;

c) Theo yêu cầu của các bên.

2. Khi hoãn phiên họp, Hòa giải viên phải thông báo bằng văn bản cho những người quy định tại khoản 1 Điều 28 của Luật này. Thời gian hoãn phiên họp là không quá 07 ngày kể từ ngày ra thông báo hoãn phiên họp.

3. Hết thời gian quy định tại khoản 2 Điều này, Hòa giải viên phải mở lại phiên họp ghi nhận kết quả hòa giải, đối thoại.

Như vậy, Hòa giải viên có thể ra thông báo bằng văn bản về việc hoãn phiên họp ghi nhận kết quả hòa giải, đối thoại. Thời gian hoãn phiên họp là không quá 07 ngày kể từ ngày ra thông báo hoãn phiên họp.

Có thể điểm chỉ trong biên bản họp ghi nhận kết quả hòa giải, đối thoại tại Tòa án không?

Theo Điều 30 Luật Hòa giải, đối thoại tại Tòa án 2020 quy định trình tự phiên họp ghi nhận kết quả hòa giải, đối thoại tại Tòa án như sau:

1. Hòa giải viên trình bày tóm tắt diễn biến quá trình hòa giải, đối thoại và nội dung các bên đã thỏa thuận, thống nhất.

2. Các bên, người đại diện phát biểu ý kiến về nội dung đã thỏa thuận, thống nhất.

3. Trường hợp nội dung thỏa thuận, thống nhất của các bên chưa rõ thì Thẩm phán yêu cầu các bên trình bày bổ sung.

4. Hòa giải viên lập biên bản ghi nhận kết quả hòa giải, biên bản ghi nhận kết quả đối thoại theo quy định tại Điều 31 của Luật này và đọc lại biên bản cho các bên nghe.

5. Các bên, người đại diện, người phiên dịch ký hoặc điểm chỉ, Hòa giải viên ký vào biên bản ghi nhận kết quả hòa giải, biên bản ghi nhận kết quả đối thoại.

6. Thẩm phán tham gia phiên họp ký xác nhận biên bản ghi nhận kết quả hòa giải, biên bản ghi nhận kết quả đối thoại và phải giữ bí mật thông tin về nội dung hòa giải, đối thoại do các bên cung cấp tại phiên họp theo yêu cầu của họ.

Theo đó, các bên, người đại diện, người phiên dịch tham gia phiên họp ghi nhận kết quả hòa giải có thể ký hoặc điểm chỉ biên bản ghi nhận kết quả hòa giải.

Trân trọng!

Phan Hồng Công Minh

Tòa án nhân dân
Hỏi đáp mới nhất về Tòa án nhân dân
Hỏi đáp Pháp luật
Thế nào là tạm ngừng phiên tòa? Trường hợp nào được tạm ngừng phiên tòa dân sự?
Hỏi đáp Pháp luật
Có bao nhiêu người đại diện trong hòa giải Tòa án? Trình tự phiên hòa giải, đối thoại tại Tòa án như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Thẩm quyền giải quyết tranh chấp khi các bên thỏa thuận cả Trọng tài và Tòa án có quyền giải quyết tranh chấp?
Hỏi đáp Pháp luật
Tòa án nhân dân có được trả lại đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản khi người nộp đơn không nộp lệ phí phá sản không?
Hỏi đáp Pháp luật
Những quyết định, hành vi nào trong tòa án nhân dân có thể được khiếu nại?
Hỏi đáp Pháp luật
Hiện nay Tòa án nhân dân cấp tỉnh có những tòa chuyên trách nào? Thẩm quyền của các tòa chuyên trách là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Tòa án nhân dân có nhiệm vụ gì? Tòa án nhân dân xét xử những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Chánh án và Thẩm phán ai cao hơn? Hiện nay có các ngạch thẩm phán nào?
Hỏi đáp pháp luật
Xét xử là gì?
Hỏi đáp pháp luật
Tòa án chỉ thụ lý vụ án khi đương sự đã nộp tạm ứng án phí phải không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tòa án nhân dân
373 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Tòa án nhân dân
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào