14:20 | 05/07/2022
Loading...

Đổi ngày sinh có phải đổi thẻ bảo hiểm y tế hay không?

Đổi ngày sinh thì có phải đổi thẻ bảo hiểm y tế? Những trường hợp nào phải thu hồi, tạm giữ thẻ bảo hiểm y tế? Chào anh chị, cho em hỏi vừa rồi em có đị đính chính lại ngày sinh của em trong các giấy tờ tùy thân. Anh chị cho em hỏi trường hợp em đổi ngày sinh thì em có phải đổi bảo hiểm y tế hay không? Vì bảo hiểm y tế hiện tại có ngày sinh cũ của em. Nhờ anh chị giải đáp, cảm ơn anh chị đã hỗ trợ.

Đổi ngày sinh thì có phải đổi thẻ bảo hiểm y tế?

Tại Điều 19 Luật Bảo hiểm y tế 2008 có quy định về các trường hợp đổi thẻ bảo hiểm y tế như sau:

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

2. Hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:

a) Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế;

b) Thẻ bảo hiểm y tế.

3. Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều này, tổ chức bảo hiểm y tế phải đổi thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế. Trong thời gian chờ đổi thẻ, người có thẻ vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế.

4. Người được đổi thẻ bảo hiểm y tế do thẻ bị rách, nát hoặc hỏng phải nộp phí. Bộ  trưởng Bộ Tài chính quy định mức phí đổi thẻ bảo hiểm y tế.

Căn cứ theo quy định hiện hành, trong trường hợp bạn thay đổi ngày sinh dẫn đến thông tin trên thẻ bảo hiểm y tế bị sai thì bạn phải tiến hành đổi thẻ bảo hiểm y tế.

Những trường hợp nào phải thu hồi, tạm giữ thẻ bảo hiểm y tế?

Tại Điều 20 Luật Bảo hiểm y tế 2008, được bổ sung bởi Khoản 13 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 có quy định về các trường hợp thu hồi, tạm giữ thẻ bảo hiểm y tế như sau:

1. Thẻ bảo hiểm y tế bị thu hồi trong trường hợp sau đây:

a) Gian lận trong việc cấp thẻ bảo hiểm y tế;

b) Người có tên trong thẻ bảo hiểm y tế không tiếp tục tham gia bảo hiểm y tế.

c) Cấp trùng thẻ bảo hiểm y tế.

2. Thẻ bảo hiểm y tế bị tạm giữ trong trường hợp người đi khám bệnh, chữa bệnh sử dụng thẻ bảo hiểm y tế của người khác. Người có thẻ bảo hiểm y tế bị tạm giữ có trách nhiệm đến nhận lại thẻ và nộp phạt theo quy định của pháp luật.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào