Đổi mã thẻ BHYT thế nào?

Ông Bùi Văn Xuân - TP. Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai hỏi: Tôi nhập ngũ ngày 3/4/1975, cấp bậc Đại uý, chuyển ngành năm 1988. Năm 1993, tôi nghỉ mất sức lao động. Năm 2001, tôi được giám định lại, tỷ lệ mất sức lao động là 86%, đến nay vẫn nhận trợ cấp và hưởng BHYT ở mức 95% chi phí khám, chữa bệnh. Nay tôi muốn chuyển BHYT sang đối tượng Cựu chiến binh có được không?

Căn cứ Điểm 2, Khoản 15, Điều 1 Luật số 46/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT, trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì được hưởng quyền lợi BHYT theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.

Trường hợp của ông (theo nội dung hỏi) thuộc diện tham gia BHYT theo đối tượng người hưởng trợ cấp mất sức lao động hàng tháng, đồng thời cũng thuộc đối tượng cựu chiến binh . Vì vậy, ông được đổi thẻ BHYT theo mã quyền lợi hưởng BHYT của đối tượng cựu chiến binh, có ký hiệu ghi trên thẻ BHYT là HT2, được Quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám chữa bệnh thuộc phạm vi được hưởng BHYT.

Đề nghị ông liên hệ với cơ quan BHXH quận (huyện) nơi cấp thẻ BHYT để được hướng dẫn.

Cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế
Hỏi đáp mới nhất về Cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục gia hạn hoặc đổi thẻ bảo hiểm cho trẻ dưới 6 tuổi
Hỏi đáp pháp luật
đổi lại thẻ BHYT trong trường hợp nào
Hỏi đáp pháp luật
Đổi thẻ BHYT khi chuyển công tác
Hỏi đáp pháp luật
Đổi thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi sang nơi thường trú mới
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục đổi thẻ BHYT đối với trẻ em đủ 6 tuổi mà cưa làm thủ tục nhập học
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục khi đi khám bệnh, chữa bệnh trong trường hợp đang làm thủ tục đổi thẻ BHYT như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục đổi thẻ BHYT cho trê dưới 6 tuôi khi di chuyển và quyền lợi khám bệnh, chữa bệnh
Hỏi đáp pháp luật
Đổi mã thẻ BHYT thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Đổi thẻ BHYT không đúng
Hỏi đáp pháp luật
Có được đổi thẻ BHYT dành cho người lao động sang BHYT dành cho hộ nghèo không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế
Thư Viện Pháp Luật
266 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Cấp đổi thẻ bảo hiểm y tế
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào