Cá nhân có thể thành lập được bao nhiêu hộ kinh doanh?

Cá nhân có được thành lập nhiều hộ kinh doanh không? Đăng ký thành lập nhiều hơn một hộ kinh doanh có bị phạt không? Thưa luật sư, tôi kinh doanh sản phẩm thủ công mỹ nghệ tại nhà và đã có đăng ký hộ kinh doanh. Nay tôi tiếp tục muốn đăng ký thêm một hộ kinh doanh về sản phẩm văn phòng phẩm tại huyện khác có được không? Đăng ký thành lập nhiều hơn một hộ kinh doanh có bị phạt không? Mong anh chị Luật sư tư vấn. Tôi cảm ơn.

Cá nhân có được thành lập nhiều hộ kinh doanh không?

Theo Khoản 2 Điều 80 Nghị định 01/2021/NĐ-CP về quyền thành lập hộ kinh doanh và nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh:

2. Cá nhân, thành viên hộ gia đình quy định tại khoản 1 Điều này chỉ được đăng ký một hộ kinh doanh trong phạm vi toàn quốc và được quyền góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp trong doanh nghiệp với tư cách cá nhân.

Như vậy, theo quy định trên thì mỗi cá nhân chỉ được đăng ký một hộ kinh doanh trong phạm vi toàn quốc nên bạn không thể đăng ký thêm được hộ kinh doanh nào khác.

Đăng ký thành lập nhiều hơn một hộ kinh doanh có bị phạt không?

Tại Điều 62 Nghị định 122/2021/NĐ-CP về vi phạm về đăng ký hộ kinh doanh, cụ thể như sau:

1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Cá nhân, các thành viên hộ gia đình đăng ký kinh doanh nhiều hơn một hộ kinh doanh;

b) Không được quyền thành lập hộ kinh doanh nhưng vẫn thành lập hộ kinh doanh;

c) Không đăng ký thành lập hộ kinh doanh trong những trường hợp phải đăng ký theo quy định;

d) Không đăng ký thay đổi nội dung Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh với cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày có thay đổi.

Theo đó, khi bạn tiến hành đăng ký nhiều hơn một hộ kinh doanh thì có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đến 10.000.000 đồng.

Trân trọng!

Nguyễn Minh Tài

Hộ kinh doanh
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Hộ kinh doanh
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục giải thể hộ kinh doanh năm 2024 được thực hiện như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Pháp luật có cho phép hộ gia đình kinh doanh mua bán vàng miếng không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục chuyển đổi từ hộ kinh doanh thành công ty hợp danh được thực hiện như thế nào năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Thực hiện thủ tục thay đổi địa chỉ trụ sở hộ kinh doanh sang quận khác nơi đã đăng ký như thế nào năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Hộ kinh doanh là gì? Hộ kinh doanh có mã số thuế không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục chuyển đổi từ hộ kinh doanh sang công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên được thực hiện như thế nào năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
1 địa chỉ 2 hộ kinh doanh được không? Hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh bao gồm những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh trên sàn thương mại điện tử có phải đối tượng khai, nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân không?
Hỏi đáp Pháp luật
Hộ kinh doanh đã đăng ký nhưng không hoạt động thì có bị phạt không?
Hỏi đáp Pháp luật
Hộ kinh doanh bán quần áo thì có thể đăng ký mã ngành nghề nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hộ kinh doanh
176 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Hộ kinh doanh
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào