10:27 | 04/07/2022
Loading...

Được làm giáo viên mầm non khi mới tốt nghiệp trung học phổ thông hay không?

Tốt nghiệp trung học phổ thông có được làm giáo viên mầm non hay không? Mức xử phạt đối với hành vi sử dụng giáo viên mầm non không đủ trình độ chuyên môn như thế nào? Mình chỉ mới tốt nghiệp trung học phổ thông và mình được hiệu trưởng trường mầm non gần nhà giới thiệu làm giáo viên mầm non. Tuy nhiên, mình vẫn thấy trình độ mình vẫn chưa đủ điều kiện làm giáo viên mầm non. Cho hỏi là mình đã đủ điều kiện làm giáo viên mầm non chưa hay cần phải học thêm gì? Xin cảm ơn!

Tốt nghiệp trung học phổ thông có được làm giáo viên mầm non hay không? 

Căn cứ Khoản 1 Điều 72 Luật giáo dục 2019 quy định về trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo như sau:

1. Trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo được quy định như sau:

a) Có bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm trở lên đối với giáo viên mầm non;

b) Có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên trở lên đối với giáo viên tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông.

Trường hợp môn học chưa đủ giáo viên có bằng cử nhân thuộc ngành đào tạo giáo viên thì phải có bằng cử nhân chuyên ngành phù hợp và có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ sư phạm;

c) Có bằng thạc sĩ đối với nhà giáo giảng dạy trình độ đại học; có bằng tiến sĩ đối với nhà giáo giảng dạy, hướng dẫn luận văn thạc sĩ, luận án tiến sĩ;

d) Trình độ chuẩn được đào tạo của nhà giáo giảng dạy trong cơ sở giáo dục nghề nghiệp thực hiện theo quy định của Luật Giáo dục nghề nghiệp.

Tại Điều 67 Luật trên quy định về tiêu chuẩn của nhà giáo như sau:

Nhà giáo phải đáp ứng các tiêu chuẩn sau đây:

1. Có phẩm chất, tư tưởng, đạo đức tốt;

2. Đáp ứng chuẩn nghề nghiệp theo vị trí việc làm;

3. Có kỹ năng cập nhật, nâng cao năng lực chuyên môn, nghiệp vụ;

4. Bảo đảm sức khỏe theo yêu cầu nghề nghiệp.

Theo đó, giáo viên mầm non cần trình độ cao đẳng sư phạm trở lên nên bạn vẫn chưa đủ điều kiện làm giáo viên mầm non. Bạn có thể đi học thêm chương trình cao đẳng sư phạm và đáp ứng các điều kiện khác về tiêu chuẩn của nhà giáo.

Mức xử phạt đối với hành vi sử dụng giáo viên mầm non không đủ trình độ chuyên môn như thế nào?

Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 24 Nghị định 04/2021/NĐ-CP quy định về vi phạm quy định về sử dụng nhà giáo như sau:

1. Phạt tiền đối với hành vi sử dụng nhà giáo không đủ điều kiện, tiêu chuẩn theo các mức phạt sau:

a) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với vi phạm ở cơ sở giáo dục mầm non, cơ sở giáo dục phổ thông, cơ sở giáo dục thường xuyên;

Căn cứ Điểm b Khoản 3 Điều 3 Nghị định trên quy định về hình thức xử phạt và mức tiền phạt trong lĩnh vực giáo dục như sau:

b) Mức phạt tiền quy định tại Chương II của Nghị định này được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của tổ chức, trừ quy định tại khoản 5 Điều 9, khoản 2 Điều 11, khoản 1 và các điểm a, b, c, d, e khoản 3 Điều 14, điểm b khoản 3 Điều 21, khoản 1 Điều 23, khoản 1 Điều 29 của Nghị định này là mức phạt tiền đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân. Cùng một hành vi vi phạm hành chính, mức phạt tiền đối với cá nhân bằng một phần hai mức phạt tiền đối với tổ chức.

Như vậy, cơ sở có hành vi hành vi sử dụng giáo viên mầm non không đủ trình độ chuyên môn sẽ bị xử phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Trung học phổ thông

Tạ Thị Thanh Thảo

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào