Hợp đồng đã ký trước đó đem công chứng có được không?

Ký sẵn hợp đồng đem công chứng có được không? Có bắt buộc phải vừa ký vừa điểm chỉ vào hợp đồng công chứng? Chào anh, chị. Tôi có giao kết hợp đồng mua bán với một người khác, chúng tôi đã ký hợp đồng trước đó sau khi ký xong thì đem tới công chứng, tuy nhiên công chứng viên không đồng ý, như vậy có đúng không?

Ký sẵn hợp đồng đem công chứng có được không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 48 Luật Công chứng 2014 có quy định như sau:

Người yêu cầu công chứng, người làm chứng, người phiên dịch phải ký vào hợp đồng, giao dịch trước mặt công chứng viên.

Trong trường hợp người có thẩm quyền giao kết hợp đồng của tổ chức tín dụng, doanh nghiệp khác đã đăng ký chữ ký mẫu tại tổ chức hành nghề công chứng thì người đó có thể ký trước vào hợp đồng; công chứng viên phải đối chiếu chữ ký của họ trong hợp đồng với chữ ký mẫu trước khi thực hiện việc công chứng.

Như vậy, theo quy định như trên, bạn cần phải ký vào hợp đồng mua bán trước mặt công chứng viên. Cho nên việc bạn ký hợp đồng trước rồi đem công chứng là không đúng cho nên, công chứng viên không công chứng cho bạn là đúng quy định.

Có bắt buộc phải vừa ký vừa điểm chỉ vào hợp đồng công chứng?

Căn cứ Khoản 3 Điều 48 Luật này có quy định như sau:

Việc điểm chỉ cũng có thể thực hiện đồng thời với việc ký trong các trường hợp sau đây:

a) Công chứng di chúc;

b) Theo đề nghị của người yêu cầu công chứng;

c) Công chứng viên thấy cần thiết để bảo vệ quyền lợi cho người yêu cầu công chứng.

Theo đó, việc vừa ký vừa điểm chỉ vào hợp đồng công chứng là không bắt buộc, các bên có thể vừa ký, vừa điểm chỉ vào các văn bản theo quy định như như trên.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

Công chứng
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Công chứng
Hỏi đáp Pháp luật
Công chứng ngoài trụ sở được không? Chi phí thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Có bắt buộc công chứng hợp đồng ủy quyền không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu giấy đăng ký tham gia khóa bồi dưỡng nghề công chứng mới nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn chi tiết cách lăn tay điểm chỉ khi đi công chứng mới nhất năm 2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Một số điểm mới trong tập sự hành nghề công chứng theo Thông tư 08?
Hỏi đáp Pháp luật
Công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản không hợp pháp bị xử phạt như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Không hành nghề công chứng liên tục trong bao lâu thì công chứng viên bị miễn nhiệm?
Hỏi đáp Pháp luật
Có thể thực hiện thủ tục công chứng theo hình thức online tại nhà được không?
Hỏi đáp Pháp luật
Bản sao giấy tờ tùy thân của người yêu cầu công chứng hợp đồng đã soạn sẳn có cần phải chứng thực hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Công chứng vi bằng là gì? Mua bán nhà có thể lập vi bằng thay thế cho công chứng hoặc chứng thực không? Trường hợp không được phép lập vi bằng?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Công chứng
1326 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Công chứng
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào