11:14 | 14/07/2022
Loading...

Đang trong thời gian nghỉ thai sản, viên chức có ký hợp đồng lao động được hay không?

Đang trong thời gian nghỉ thai sản, viên chức có ký hợp đồng lao động được không? Cơ quan nào có thẩm quyền hủy quyết định tuyển dụng nếu viên chức không nhận việc? Chào anh chị, cho em hỏi em chuẩn bị ký hợp đồng chính thức, tuy nhiên em đang trong thời gian nghỉ thai sản. Anh chị cho em hỏi em có được ký hợp đồng hay không? Nhờ anh chị tư vấn, cảm ơn anh chị.

Đang trong thời gian nghỉ thai sản, viên chức có ký hợp đồng lao động được không?

Tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 18 Nghị định 115/2020/NĐ-CP có quy định về ký kết hợp đồng làm việc và nhận việc:

1. Chậm nhất 15 ngày kể từ ngày người trúng tuyển hoàn thiện hồ sơ tuyển dụng, người đứng đầu cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức ra quyết định tuyển dụng, đồng thời gửi quyết định tới người trúng tuyển theo địa chỉ đã đăng ký và đơn vị sự nghiệp công lập sử dụng viên chức để biết, thực hiện việc ký hợp đồng làm việc với viên chức.

2. Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày nhận được quyết định tuyển dụng, người được tuyển dụng viên chức phải đến đơn vị sự nghiệp công lập sử dụng viên chức để ký hợp đồng làm việc và nhận việc, trừ trường hợp quyết định tuyển dụng quy định thời hạn khác hoặc được cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức đồng ý gia hạn.

Như vậy, trong thời gian nghỉ thai sản thì bạn vẫn phải đến ký hợp đồng trong thời hạn luật định. Tuy nhiên, bạn có thể gia hạn thời gian làm việc nếu được cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức đồng ý gia hạn.

Cơ quan nào có thẩm quyền hủy quyết định tuyển dụng nếu viên chức không nhận việc?

Khoản 3 Điều 18 Nghị định 115/2020/NĐ-CP có quy định thẩm quyền hủy quyết định tuyển dụng nếu viên chức không nhận việc như sau:

3. Trường hợp người được tuyển dụng viên chức không đến ký hợp đồng làm việc và nhận việc trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều này thì người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập sử dụng viên chức đề nghị cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức hủy bỏ quyết định tuyển dụng.

Theo đó, cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức sẽ có thẩm quyền hủy bỏ quyết định tuyển dụng.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào