Có phải đnăg ký hộ kinh doanh khi nguồn vốn nhỏ hay không?

Nguồn vốn nhỏ có phải đăng ký hộ kinh doanh hay không? Thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh có được đồng thời là chủ doanh nghiệp tư nhân hay không? Tôi hiện tại đang kinh doanh tại hộ gia đình với hình thức mô hình nhỏ, ít vốn. Vậy cho tôi xin hỏi tôi có cần đăng ký kinh doanh không? Xin cảm ơn!

Nguồn vốn nhỏ có phải đăng ký hộ kinh doanh hay không? 

Căn cứ Điều 79 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về hộ kinh doanh như sau:

1. Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc các thành viên hộ gia đình đăng ký thành lập và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh của hộ. Trường hợp các thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh thì ủy quyền cho một thành viên làm đại diện hộ kinh doanh. Cá nhân đăng ký hộ kinh doanh, người được các thành viên hộ gia đình ủy quyền làm đại diện hộ kinh doanh là chủ hộ kinh doanh.

2. Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, kinh doanh thời vụ, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký hộ kinh doanh, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện. Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương.

Theo đó, việc đăng hộ kinh doanh ký hay không không phụ thuộc vào quy mô mà phụ thuộc ngành nghề kinh doanh và thu nhập từ việc kinh doanh này. Hộ gia đình của bạn không phải đăng ký hộ kinh doanh nếu sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, kinh doanh thời vụ, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký hộ kinh doanh, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện.

Thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh có được đồng thời là chủ doanh nghiệp tư nhân hay không?

Căn cứ Khoản 3 Điều 80 Nghị định 01/2021/NĐ-CP quy định về quyền thành lập hộ kinh doanh và nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh như sau:

3. Cá nhân, thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh không được đồng thời là chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh trừ trường hợp được sự nhất trí của các thành viên hợp danh còn lại.

Như vậy, thành viên hộ gia đình đăng ký hộ kinh doanh không được đồng thời là chủ doanh nghiệp tư nhân.

Trân trọng!

Tạ Thị Thanh Thảo

Hộ kinh doanh
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Hộ kinh doanh
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục giải thể hộ kinh doanh năm 2024 được thực hiện như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Pháp luật có cho phép hộ gia đình kinh doanh mua bán vàng miếng không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục chuyển đổi từ hộ kinh doanh thành công ty hợp danh được thực hiện như thế nào năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Thực hiện thủ tục thay đổi địa chỉ trụ sở hộ kinh doanh sang quận khác nơi đã đăng ký như thế nào năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Hộ kinh doanh là gì? Hộ kinh doanh có mã số thuế không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục chuyển đổi từ hộ kinh doanh sang công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên được thực hiện như thế nào năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
1 địa chỉ 2 hộ kinh doanh được không? Hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh bao gồm những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh trên sàn thương mại điện tử có phải đối tượng khai, nộp thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân không?
Hỏi đáp Pháp luật
Hộ kinh doanh đã đăng ký nhưng không hoạt động thì có bị phạt không?
Hỏi đáp Pháp luật
Hộ kinh doanh bán quần áo thì có thể đăng ký mã ngành nghề nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hộ kinh doanh
172 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Hộ kinh doanh
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào