Bộ Khoa học và Công nghệ cấp Giấy phép đối với các công việc liên quan công việc bức xạ thế nào?

Bộ Khoa học và Công nghệ cấp Giấy phép đối với các công việc liên quan công việc bức xạ như thế nào? Cục Năng lượng nguyên tử cấp Giấy đăng ký và Chứng chỉ hành nghề đối với các dịch vụ hỗ trợ ứng dụng năng lượng nguyên tử được quy định như thế nào? Mong nhận được câu trả lời!

Bộ Khoa học và Công nghệ cấp Giấy phép đối với các công việc liên quan công việc bức xạ

Căn cứ Khoản 1 Điều 2 Thông tư 02/2022/TT-BKHCN quy định về Bộ Khoa học và Công nghệ cấp Giấy phép đối với các công việc liên quan công việc bức xạ như sau:

1. Bộ Khoa học và Công nghệ cấp Giấy phép đối với các công việc sau:

a) Vận hành thiết bị chiếu xạ để khử trùng, tạo đột biến và xử lý vật liệu (sử dụng trong công nghiệp);

b) Sản xuất, chế biến chất phóng xạ;

c) Vận chuyển quá cảnh vật liệu hạt nhân nguồn, vật liệu hạt nhân;

d) Đóng gói, vận chuyển vật liệu hạt nhân nguồn, vật liệu hạt nhân;

đ) Nhập khẩu vật liệu hạt nhân nguồn, vật liệu hạt nhân và thiết bị hạt nhân;

e) Xuất khẩu vật liệu hạt nhân nguồn, vật liệu hạt nhân và thiết bị hạt nhân.

Cục Năng lượng nguyên tử cấp Giấy đăng ký và Chứng chỉ hành nghề đối với các dịch vụ 

Căn cứ Khoản 3 Điều 2 Thông tư trên quy định về Cục Năng lượng nguyên tử cấp Giấy đăng ký và Chứng chỉ hành nghề đối với các dịch vụ 

3. Cục Năng lượng nguyên tử cấp Giấy đăng ký và Chứng chỉ hành nghề đối với các dịch vụ sau:

a) Tư vấn công nghệ trong lĩnh vực năng lượng nguyên tử, bao gồm: Tư vấn công nghệ bức xạ, tư vấn công nghệ hạt nhân cho tổ chức, cá nhân tiến hành các hoạt động trong lĩnh vực năng lượng nguyên tử;

b) Đánh giá công nghệ bức xạ, công nghệ hạt nhân; giám định công nghệ bức xạ, công nghệ hạt nhân;

c) Đào tạo, bồi dưỡng chuyên môn nghiệp vụ đối với cá nhân thực hiện các dịch vụ quy định tại điểm a và điểm b khoản này.

Trân trọng!

Tạ Thị Thanh Thảo

Bộ Khoa học và Công nghệ
Hỏi đáp mới nhất về Bộ Khoa học và Công nghệ
Hỏi đáp Pháp luật
Bộ Khoa học và Công nghệ ban hành 04 định mức kinh tế - kỹ thuật các dịch vụ sự nghiệp công sử dụng ngân sách nhà nước?
Hỏi đáp Pháp luật
Cơ cấu tổ chức của Bộ Khoa học và Công nghệ từ ngày 06 tháng 6 năm 2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Cơ quan nào kiểm tra chất lượng đối với sản phẩm hàng hóa thuộc quản lý Bộ Khoa học và Công nghệ?
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm của Bộ Khoa học và Công nghệ trong thực hiện ưu đãi đối với sử dụng nước tiết kiệm, hiệu quả
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm của Bộ Khoa học và Công nghệ đối với kinh doanh mũ bảo hiểm
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm quản lý nhà nước của Bộ Khoa học và Công nghệ trong bảo vệ và kiểm dịch thực vật
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm quản lý nhà nước của Bộ Khoa học và Công nghệ về chất lượng sản phẩm, hàng hóa
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm của Bộ Khoa học và Công nghệ trong việc xây dựng và ban hành quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về an toàn, vệ sinh lao động
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm của Bộ Khoa học và Công nghệ trong phát triển công nghiệp dược
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm phối hợp của Bộ Khoa học và Công nghệ trong công tác quản lý môi trường
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Bộ Khoa học và Công nghệ
221 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Bộ Khoa học và Công nghệ
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào