11:14 | 27/06/2022
Loading...

Công ty hợp danh bắt buộc phải giới hạn thành viên?

Có bị giới hạn số lượng thành viên đối với công ty hợp danh không? Thành viên hợp danh có quyền quyết định tất cả công việc kinh doanh của công ty hợp danh? Thành viên góp vốn công ty hợp danh có được quản lý công ty?

Có bị giới hạn số lượng thành viên đối với công ty hợp danh không?

Công ty hợp danh có bị giới hạn số lượng thành viên hay không? Nhờ tư vấn.

Trả lời: Căn cứ Khoản 1 Điều 177 Luật Doanh nghiệp 2020 có quy định:

Công ty hợp danh là doanh nghiệp, trong đó:

a) Phải có ít nhất 02 thành viên là chủ sở hữu chung của công ty, cùng nhau kinh doanh dưới một tên chung (sau đây gọi là thành viên hợp danh). Ngoài các thành viên hợp danh, công ty có thể có thêm thành viên góp vốn;

b) Thành viên hợp danh phải là cá nhân, chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình về các nghĩa vụ của công ty;

c) Thành viên góp vốn là tổ chức, cá nhân và chỉ chịu trách nhiệm về các khoản nợ của công ty trong phạm vi số vốn đã cam kết góp vào công ty.

Đối với công ty hợp danh thì có hai loại thành viên đó là thành viên hợp danh và thành viên góp vốn. Theo đó luật Doanh nghiệp không giới hạn số lượng bất kỳ loại thành viên nào của công ty hợp danh. Cho nên số lượng thành viên của công ty hợp danh sẽ không bị hạn chế.

Thành viên hợp danh có quyền quyết định tất cả công việc kinh doanh của công ty hợp danh?

Thành viên hợp danh có toàn quyền quyết định tất cả công việc kinh doanh của công ty hợp danh đúng không?

Trả lời: Căn cứ Khoản 3 Điều 182 Luật Doanh nghiệp 2020 quy định về Hội đồng thành viên như sau:

Thành viên hợp danh có quyền yêu cầu triệu tập họp Hội đồng thành viên để thảo luận và quyết định công việc kinh doanh của công ty. Thành viên yêu cầu triệu tập họp phải chuẩn bị nội dung, chương trình và tài liệu họp.

Hội đồng thành viên có quyền quyết định tất cả công việc kinh doanh của công ty. Nếu Điều lệ công ty không quy định thì quyết định các vấn đề sau đây phải được ít nhất ba phần tư tổng số thành viên hợp danh tán thành:

- Định hướng, chiến lược phát triển công ty;

- Sửa đổi, bổ sung Điều lệ công ty;

- ...

Như vậy, có thể thấy Hội đồng thành viên có quyền quyết định tất cả công việc kinh doanh của công ty. Bên cạnh đó, tại Khoản 1 Điều 181 luật trên khi quy định về quyền của thành viên hợp danh không quy định về quyền quyết định tất cả công việc kinh doanh của công ty.

Thành viên góp vốn công ty hợp danh có được quản lý công ty?

Cho hỏi: Theo quy định thì thành viên góp vốn của công ty hợp danh có được tham gia quản lý công ty hợp danh không? Mong sớm nhận hồi đáp.

Trả lời: Tại Khoản 2 Điều 187 Luật doanh nghiệp 2020, có quy định:

Nghĩa vụ của thành viên góp vốn cồn ty hợp danh

- Chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi số vốn đã cam kết góp;

- Không được tham gia quản lý công ty, không được tiến hành công việc kinh doanh nhân danh công ty;

- Tuân thủ Điều lệ công ty, nghị quyết và quyết định của Hội đồng thành viên;

- Nghĩa vụ khác theo quy định của Luật này và Điều lệ công ty.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì thành viên góp vốn của công ty hợp danh không được thực hiện việc tham gia quản lý công ty.

Trân trọng!

Lê Bảo Y

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào