11:21 | 25/06/2022
Loading...

Bị phạt lên đến 10.000.000 đồng khi xúc phạm giáo viên?

Xúc phạm giáo viên có thể bị phạt lên đến 10.000.000 đồng? Có bị truy tố khi xúc phạm giáo viên không? Chào Luật sư, em là học sinh của trường THPT F. Ngày 18/6 lớp em có giờ sinh hoạt cuối tuần thì đã có cuộc tranh cãi giữa giáo viên chủ nhiệm và bạn H (bạn này là cá biệt của lớp ạ). Trong lúc tranh cãi thì bạn H có dùng những lời lẻ không đúng xúc phạm đến danh dự của cô giáo. Cô không nói gì cả mà chỉ bỏ ra ngoài và hình như là cô có khóc ạ. Sau đó thì bạn H có bị nhà trường hội đồng kỷ luật và đình chỉ học một tuần. Nếu xét trên phương diện pháp luật thì có bị phạt tiền không ạ? Luật sư giải đáp giúp em vấn đề này với ạ, em cảm ơn.

Xúc phạm giáo viên có thể bị phạt lên đến 10.000.000 đồng?

Căn cứ Khoản 1 và Khoản 3 Điều 26 Nghị định 04/2021/NĐ-CP quy định xúc phạm danh dự, nhân phẩm, xâm phạm thân thể nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục trong cơ sở giáo dục; vi phạm quy định về chính sách đối với nhà giáo như sau:

1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi xúc phạm danh dự, nhân phẩm; xâm phạm thân thể nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục trong cơ sở giáo dục nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc xin lỗi công khai người bị xúc phạm danh dự, nhân phẩm; xâm phạm thân thể đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này, trừ trường hợp người bị xúc phạm danh dự, nhân phẩm; xâm phạm thân thể có yêu cầu không xin lỗi công khai.

Tại Điểm b Khoản 3 Điều 3 Nghị định 04/2021/NĐ-CP quy định mức tiền phạt trong lĩnh vực giáo dục:

b) Mức phạt tiền quy định tại Chương II của Nghị định này được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của tổ chức, trừ quy định tại khoản 5 Điều 9, khoản 2 Điều 11, khoản 1 và các điểm a, b, c, d, e khoản 3 Điều 14, điểm b khoản 3 Điều 21, khoản 1 Điều 23, khoản 1 Điều 29 của Nghị định này là mức phạt tiền đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân. Cùng một hành vi vi phạm hành chính, mức phạt tiền đối với cá nhân bằng một phần hai mức phạt tiền đối với tổ chức.

Như vậy, hành vi xúc phạm giáo viên có thể bị phạt lên đến 10.000.000 đồng. Trong trường hợp này bạn H đã xúc phạm danh dự của cô giáo nên sẽ bị phạt hành chính từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng và buộc phải xin lỗi công khai cô giáo nếu như cô giáo yêu cầu.

Có bị truy tố khi xúc phạm giáo viên không?

Theo Điều 155 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bởi Điểm e Khoản 2 Điều 2 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định về tội làm nhục người khác:

1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

d) Đối với người đang thi hành công vụ;

đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình;

e) Sử dụng mạng máy tính hoặc mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

g) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:

a) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Làm nạn nhân tự sát.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Do đó, hành vi xúc phạm giáo viên ngoài bị xử phạt hành chính ra có thể bị truy tố.

Trân trọng!

Vũ Thiên Ân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào