11:27 | 25/06/2022
Loading...

Người lao động nước ngoài bị mất giấy phép lao động còn thời hạn có được cấp lại hay không?

Người lao động nước ngoài bị mất giấy phép lao động còn thời hạn có được cấp lại không? Thời hạn của giấy phép lao động được cấp lại là bao lâu? Tôi là người Canada hiện đang sinh sống và làm việc tại Việt Nam, trong lần đi chơi xa thì tôi bất cẩn làm rơi mất giấy tờ trong đó có giấy phép lao động của tôi, vậy tôi có được cấp lại giấy phép lao động không, thời hạn của giấy phép lao động được cấp lại là bao lâu? Mong được luật sư giải đáp thắc mắc.

Người lao động nước ngoài bị mất giấy phép lao động còn thời hạn có được cấp lại không?

Căn cứ Điều 12 Nghị định 152/2020/NĐ-CP quy định trường hợp cấp lại giấy phép lao động như sau:

1. Giấy phép lao động còn thời hạn bị mất.

2. Giấy phép lao động còn thời hạn bị hỏng.

3. Thay đổi họ và lên, quốc tịch, số hộ chiếu, địa điểm làm việc ghi trong giấy phép lao động còn thời hạn.

Như vậy, trong trường hợp bạn làm mất giấy phép lao động còn thời hạn như trên vẫn sẽ được cấp lại giấy phép lao động.

Thời hạn của giấy phép lao động được cấp lại là bao lâu?

Căn cứ Điều 15 Nghị định này quy định vè thời hạn của giấy phép lao động được cấp lại như sau:

Thời hạn của giấy phép lao động được cấp lại bằng thời hạn của giấy phép lao động đã được cấp trừ đi thời gian người lao động nước ngoài đã làm việc tính đến thời điểm đề nghị cấp lại giấy phép lao động.

Vậy, thời hạn của giấy phép lao động được cấp lại bằng với khoảng thời gian của giấy phép lao động cũ của bạn.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Người lao động nước ngoài

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Người lao động nước ngoài
Người lao động nước ngoài
Hỏi đáp mới nhất về Người lao động nước ngoài
Hỏi đáp pháp luật
Có thu hồi giấy phép lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động với người nước ngoài?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động Trung Quốc đến làm việc tại Việt Nam thì cần đáp ứng được những điều kiện gì? Những trường hợp nào không được cấp phép lao động tại Việt Nam?
Hỏi đáp pháp luật
Có được gia hạn thị thực DN1 cấp cho người lao động nước ngoài khi hết hạn không?
Hỏi đáp pháp luật
Người lao động nước ngoài có được đóng tiền công đoàn không?
Hỏi đáp pháp luật
Tuyển dụng lao động nước ngoài chưa được xóa án tích vào Việt Nam làm việc được không?
Hỏi đáp pháp luật
Có kết nạp người lao động nước ngoài vào tổ chức Công đoàn Việt Nam không?
Hỏi đáp pháp luật
Xử lý người lao động trốn ở lại nước ngoài trái phép
Hỏi đáp pháp luật
Bắt buộc phải gửi bản gốc hợp đồng lao động tới cơ quan có thẩm quyền sau khi được cấp phép lao động?
Hỏi đáp pháp luật
Xin giấy phép lao động ở chi nhánh nơi người lao động làm việc có được hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Có cần phải xin cấp giấy phép lao động cho người nước ngoài có vợ là người Việt Nam hay không?
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Người lao động nước ngoài có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào