15:56 | 09/07/2022
Loading...

16 tuổi đánh bạc có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không?

Người 16 tuổi đánh bạc có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Khung hình phạt tù áp dụng cho người từ đủ 16 tuổi đến 18 tuổi phạm tội đánh bạc như thế nào? Chào anh/chị, con tôi năm nay đang học lớp 10 lỡ dại có tham gia đánh bài ăn tiền với hội bạn, bị công an ập vào bắt giữ, vậy cháu có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Tôi sợ con tội bị ghi vào lý lịch làm ảnh hưởng đến tương lai cháu sau này. Xin được giải đáp..  

Người 16 tuổi đánh bạc có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Căn cứ Khoản 1 Điều 12 Bộ luật hình sự 2015 quy định về tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

Tại Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bởi Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định về tội đánh bạc như sau:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, con của anh/chị đã đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự. Do đó, con của anh/chị vi phạm quy định về tội đánh bạc sẽ bị truy cứu trách nhiêm hình sự theo quy định pháp luật.

Khung hình phạt tù áp dụng cho người từ đủ 16 tuổi đến 18 tuổi phạm tội đánh bạc như thế nào?

Theo Điều 101 Bộ luật hình sự 2015 quy định về tù có thời hạn như sau:

Mức phạt tù có thời hạn áp dụng đối với người dưới 18 tuổi phạm tội được quy định như sau:

1. Đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi khi phạm tội, nếu điều luật được áp dụng quy định hình phạt tù chung thân hoặc tử hình, thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá 18 năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá ba phần tư mức phạt tù mà điều luật quy định;

2. Đối với người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi khi phạm tội, nếu điều luật được áp dụng quy định hình phạt tù chung thân hoặc tử hình, thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá 12 năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá một phần hai mức phạt tù mà điều luật quy định.

Theo đó, người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi khi phạm tội đánh bạc thì mức hình phạt tù cao nhất được áp dụng không quá ba phần tư mức phạt tù mà điều luật quy định trên.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tội đánh bạc

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào