14:05 | 01/06/2022
Loading...

Nội dung sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc bao gồm những nội dung nào?

Nội dung sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc bao gồm những nội dung gì? Khi nào tổ chức sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc? Tôi hiện đang có nguyện vọng thi cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc, tôi có thắc mắc về vấn đề như trên, nhờ anh/chị hướng dẫn.

Nội dung sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc bao gồm những nội dung gì?

Căn cứ Khoản 2 Điều 26 Luật Kiến trúc 2019 nội dung sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc bao gồm:

a) Kinh nghiệm nghề nghiệp về kiến trúc;

b) Kiến thức pháp luật liên quan đến lĩnh vực hành nghề;

c) Kiến thức chuyên ngành về kiến trúc;

d) Kiến thức về Quy tắc ứng xử nghề nghiệp của kiến trúc sư hành nghề.

Theo Khoản 2 Điều 25 Nghị định 85/2020/NĐ-CP nội dung Bộ câu hỏi sát hạch với số điểm tối đa là 100 phải phù hợp với khoản 2 Điều 26 Luật Kiến trúc, bao gồm:

a) 10 câu hỏi về kinh nghiệm nghề nghiệp với số điểm tối đa là 40;

b) 05 câu hỏi về kiến thức pháp luật với số điểm tối đa là 20;

c) 05 câu hỏi về kiến thức chuyên môn với số điểm tối đa là 20;

d) 05 câu hỏi về Quy tắc ứng xử nghề nghiệp của Kiến trúc sư hành nghề với số điểm tối đa là 20.

Theo đó, khi nội dung dung sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc sẽ bao gồm các nội dung theo quy định như trên.

Khi nào tổ chức sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc?

Căn cứ Khoản 5 Điều 25 Nghị định 85/2020/NĐ-CP có quy định như sau:

5. Việc tổ chức sát hạch theo định kỳ 06 tháng một lần hoặc đột xuất theo yêu cầu thực tế tại các địa điểm tổ chức sát hạch đủ điều kiện theo quy định. Trường hợp không tổ chức sát hạch được thì phải thông báo 01 lần tới cá nhân đăng ký sát hạch bằng văn bản trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày nhận được tờ khai đăng ký.

Như vậy, theo quy định như trên việc tổ chức sát hạch theo định kỳ 06 tháng một lần hoặc đột xuất.

Trân trọng!

Mạc Duy Văn

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào