14:09 | 01/06/2022
Loading...

Văn bản thỏa thuận về dây hụi có phải mang đi công chứng không?

Văn bản thỏa thuận về dây hụi có phải mang đi công chứng hay không? Những nội dung chủ yếu trong văn bản thỏa thuận về dây hụi? Chào anh chị, dây hụi tôi vừa được thành lập với 10 thành viên. Chúng tôi tiến hành thỏa thuận với nhau về nội dung dây hụi và có viết ra giấy. Anh chị cho tôi hỏi chúng tôi có cần công chứng tờ giấy đó hay không? Nhờ anh chị tư vấn. Cảm ơn anh chị.

Văn bản thỏa thuận về dây hụi có phải mang đi công chứng?

Tại Điều 7 Nghị định 19/2019/NĐ-CP có quy định hình thức thoả thuận về dây họ như sau:

1. Thoả thuận về dây họ được thể hiện bằng văn bản. Văn bản thoả thuận về dây họ được công chứng, chứng thực nếu những người tham gia dây họ yêu cầu.

2. Trường hợp thỏa thuận về dây họ được sửa đổi, bổ sung thì văn bản sửa đổi, bổ sung phải được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều này.

Căn cứ theo quy định hiện hành, trong trường hợp những người tham gia dây hụi (dây họ) có yêu cầu thì sẽ thực hiện công chứng theo yêu cầu của họ.

Những nội dung chủ yếu trong văn bản thỏa thuận về dây hụi?

Tại Điều 8 Nghị định 19/2019/NĐ-CP có quy định những nội dung chủ yếu trong văn bản thỏa thuận về dây hụi như sau:

1. Văn bản thỏa thuận về dây họ có những nội dung chủ yếu sau đây:

a) Họ, tên, số chứng minh nhân dân hoặc số căn cước công dân hoặc số hộ chiếu; ngày, tháng, năm sinh; nơi cư trú của chủ họ (nơi chủ họ thường xuyên sinh sống hoặc nơi đang sinh sống nếu không xác định được nơi thường xuyên sinh sống);

b) Số lượng thành viên, họ, tên, số chứng minh nhân dân hoặc số căn cước công dân hoặc số hộ chiếu, ngày, tháng, năm sinh, nơi cư trú của từng thành viên;

c) Phần họ;

d) Thời gian diễn ra dây họ, kỳ mở họ;

đ) Thể thức góp họ, lĩnh họ.

2. Ngoài các nội dung được quy định tại khoản 1 Điều này, văn bản thỏa thuận về dây họ có thể có những nội dung sau đây:

a) Mức hưởng hoa hồng của chủ họ trong họ hưởng hoa hồng;

b) Lãi suất trong họ có lãi;

c) Trách nhiệm ký quỹ hoặc biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ khác của chủ họ;

d) Việc chuyển giao phần họ;

đ) Gia nhập, rút khỏi, chấm dứt dây họ;

e) Trách nhiệm do vi phạm nghĩa vụ;

g) Nội dung khác theo thỏa thuận.

Trân trọng!

Huỳnh Minh Hân

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào